Báo điện tử chính thống hàng đầu Việt Nam

Bán bóng cười công khai có vi phạm pháp luật?

 - Hiện tôi thấy nhiều quán café bán bóng cười cho khách hàng dùng ngay tại quán hoặc trên vỉa hè một cách công khai. Xin hỏi điều này có phạm pháp không? Có tố cáo được không?

Trường hợp không được cấp GCNQSDĐ

Người lao động có thể làm hai sổ bảo hiểm không?

Bán bóng cười công khai có vi phạm pháp luật?
Ảnh minh họa

Bóng cười thực chất là một quả bóng bay được bơm một loại khí có công thức hoá học là N2O (Dinitơmonoxit hay nitrous oxide). Loại khí này khi hít vào có khả năng tác động mạnh lên một điểm của hệ thần kinh gây cười, tạo cảm giác lâng lâng sảng khoái cho người sử dụng. N2O là hóa chất được quản lý chuyên ngành bởi Bộ Công Thương thuộc danh mục hóa chất hạn chế sản xuất, kinh doanh trong lĩnh vực công nghiệp (số thứ tự 120, Phụ lục II của Nghị định số 113/2017/NĐ-CP ngày 09/10/2017 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Hóa chất).

Như vậy, việc nhập khẩu, mua bán chất N2O để sử dụng trong công nghiệp, phát triển kinh tế, xã hội… vẫn được thực hiện nhưng phải đảm bảo đúng những quy định chặt chẽ của pháp luật.

Sử dụng bóng cười (chứa chất N2O) tuy chưa có điều luật cụ thể nào quy định cấm, song việc mua bán, sử dụng bóng cười là sai phạm vì trước tiên gây ảnh hưởng xấu tới sức khỏe người sử dụng và không được cấp phép để mua bán, sử dụng tại các hàng quán café, nước chè hay bán dạo trên vỉa hè như độc giả hỏi. 

Cụ thể tại Điều 10 Nghị định số 163/2013 quy định hành vi vi phạm quy định về Giấy phép hạn chế sản xuất, kinh doanh, hóa chất thuộc Danh mục hóa chất hạn chế sản xuất, kinh doanh quy định:

“Phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Sản xuất, kinh doanh hóa chất hạn chế sản xuất, kinh doanh mà không có Giấy phép hạn chế sản xuất, kinh doanh hóa chất theo quy định;

 

b) Sản xuất, kinh doanh hóa chất hạn chế sản xuất, kinh doanh khi Giấy phép hạn chế sản xuất, kinh doanh hóa chất được cấp đã hết hiệu lực.

Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi tiếp tục hoạt động sản xuất, kinh doanh khi đã bị cơ quan quản lý có thẩm quyền đình chỉ hoạt động sản xuất, kinh doanh, tước quyền sử dụng hoặc thu hồi Giấy phép hạn chế sản xuất, kinh doanh hóa chất”.

Theo đó, bạn có thể cung cấp chứng cứ (hình ảnh cụ thể việc bán bóng cười) cho Ủy ban nhân dân phường, xã nơi xãy ra vụ việc hay lực lượng công an phụ trách khu vực mà họ đang quản lý (công an khu vực) … để nơi đây có biện pháp và thẩm quyền xử lý.

Tư vấn bởi Luật sư Nguyễn Kim Định, Trưởng văn phòng luật sư Đồng Minh, Gò Vấp, Tp.HCM, thuộc Cộng đồng Luật sư IURA

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Cho người khác vào nhà hút nhờ ma túy có phạm tội?

Cho người khác vào nhà hút nhờ ma túy có phạm tội?

Cho người khác hút nhờ ma túy trong nhà thì có phạm tội hay không? Nếu có mức xử phạt sẽ ra sao? Xin mời các bạn cùng làm trắc nghiệm để hiểu rõ hơn.

Thấy người nghiện ma túy, tránh xa kẻo nguy hiểm?

Thấy người nghiện ma túy, tránh xa kẻo nguy hiểm?

Người sử dụng ma túy có bị phạt không? Hay chỉ đến trung tâm cai nghiện? Nếu tái phạm có bị xử lý hình sự không? Xử lý ra sao?

Người "phê" ma túy bị cấm tham gia giao thông

Người "phê" ma túy bị cấm tham gia giao thông

Luật giao thông có quy định nhiều hành vi bị nghiêm cấm khi tham gia giao thông. Bạn hãy làm trắc nghiệm sau để tránh vi phạm nhé.