Bị mất bằng lái xe, tôi có được tiếp tục tham gia giao thông?

 - Tôi bị mất bằng lái xe ô tô nhưng khi xin đi cấp lại thì phải đợi 60 ngày sau mới có bằng. Trong thời gian này công việc của tôi vẫn đòi hỏi phải di chuyển nhiều thì tôi có được phép sử dụng ô tô mà không cần bằng lái không? Nếu không thì tôi có thể xin loại giấy tờ nào để xác minh thay thế không?

giao thông, bằng lái xe, vi phạm giao thông
Tôi bị giữ bằng lái xe trong khi công việc cần đi lại thì có tham gia giao thông được không? (Ảnh minh họa)

Theo quy định tại khoản 2 Điều 58 Luật Giao Thông Đường Bộ thì: “Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

 

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.”

Quy định này được hiểu là bạn bắt buộc phải mang theo giấy phép lái xe khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Trường hợp bạn bị mất và đang chờ cấp lại thì bạn tạm thời không được tham gia giao thông trong thời gian chờ cấp lại.

Tư vấn bởi Luật sư Hoàng Tuấn Anh; Công ty Luật Themis; DĐ: 098.666.3459

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

 
 

Tin liên quan