Cá độ bóng đá chừng nào thì không bị truy cứu?

 - Em tôi tham gia cá độ bóng đá nhưng vì thua quá nên đã không chơi nữa và bỏ đi làm ăn. Sau đó, cơ quan công an đã bắt được người tổ chức cá độ và một số người đang thực hiện hành vi cá độ.

Tại thời điểm cơ quan công an bắt giữ thì em tôi đã không chơi được 20 ngày. Tôi xin hỏi em tôi có bị xử lý không và nếu có thì sẽ xử lý như thế nào? Em tôi từng bị đi tù về tội đánh bạc 3 tháng cách đây 5 năm. Tôi xin cảm ơn luật sư.

Cá độ bóng đá chừng nào thì không bị truy cứu?
Ảnh minh họa

Trước hết phải khẳng định rằng hành vi cá độ bóng đá, tổ chức cá độ bóng đá là hành vi đánh bạc trái phép, theo quy định pháp luật hiện hành. Tùy theo mức độ vi phạm có thể chịu trách nhiệm pháp lý ở các mức khác nhau.

Về mặt xử lý hành chính, vấn đề này được quy định rõ tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội. Điều 26 của Nghị định này quy định mức phạt từ 1 đến 2 triệu đồng đối với hành vi cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác.

Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017, Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

 

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng

Một cá nhân chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015 khi có các hành vi sau:

Đánh bạc trái phép với số tiền hoặc tài sản từ 5.000.000 VNĐ trở lên. Đánh bạc trái phép với số tiền hoặc tài sản dưới 5.000.000 VNĐ nhưng đã bị xử phạt hành chính về tội đánh bạc hoặc tội tổ chưc đánh bạc, gá bạc hoặc đã bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc mà chưa được xóa án tích.

Như vậy hành vi đánh bạc trái phép có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc khi có 02 dấu hiệu trên, các trường hợp khác không có 02 dấu hiệu nêu trên, có thể bị xử phạt hành chính. Trường hợp của  em bạn đã bị kết án về tội đánh bạc 3 tháng cách đây 5 năm thì thuộc trường hợp đương nhiên được xóa án tích theo quy định tại khoản 2 Điều 70 Bộ luật Hình sự 2015, tùy theo kết luận điều tra để xem xét xử phạt theo quy định.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Đang chịu án treo nhưng vẫn tái phạm đánh bạc online

Đang chịu án treo nhưng vẫn tái phạm đánh bạc online

Tôi đang chịu án treo 3 năm tù treo từ ngày 1/9/2015 và 5 năm thử thách về tội đánh bạc online trên một website. Thời gian tôi tham gia đánh bạc từ tháng 6/2012 đến tháng 8/2013.

Con muốn tố giác bố vì tội đánh bạc, chiếm đoạt tài sản

Con muốn tố giác bố vì tội đánh bạc, chiếm đoạt tài sản

Ba em mượn xe máy của người thân đem cầm cố được khoảng 20 triệu lấy tiền đánh bạc. Hiện ba em đã bỏ trốn không liên lạc được.

Đánh bạc online cược 300.000 đồng: phạm tội hay không?

Đánh bạc online cược 300.000 đồng: phạm tội hay không?

Em chơi đánh bài online trên một website chuyên tổ chức cá cược trực tuyến. Em mới nạp tiền và chơi tổng tiền cược qua các trận chỉ mới 300.000 đồng, chưa thực hiện việc chuyển tiền ảo thành tiền thật.