Cách tính lương khi đi làm ngày Quốc Khánh 2-9

 - Công ty em bình thường vẫn làm vào ngày Chủ nhât. Nhưng năm nay Chủ nhật trùng vào ngày Quốc khánh nên công ty em quyết định sẽ cho nghỉ bù vào ngày thứ 2. Ngày chủ nhật em vẫn phải đi làm bình thường. Vậy cho em hỏi trong trường hợp này em đi làm vào ngày chủ nhật có được hưởng lương của ngày lễ không? Cám ơn Luật sư!

Cách tính lương khi đi làm ngày Quốc Khánh 2-9
Ảnh minh họa

Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 quy định về ngày nghỉ lễ, tết thì Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây: Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch). Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

Theo quy định trên, vào ngày Quốc khánh ngày 02 tháng 9 dương lịch thì người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong ngày nghỉ đó. Nếu ngày nghỉ lễ trùng vào ngày nghỉ hàng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

Bộ luật lao động 2012, Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%;

 

c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Như vậy, theo quy định tại Bộ luật Lao động năm 2012 thì khi người lao động làm thêm giờ vào ngày nào thì được trả lương làm thêm tính theo ngày đó, cách tính tiền lương làm thêm giờ thực hiện theo các nguyên tắc nêu trên. Cụ thể người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Nghỉ hưu sớm, làm thế nào để được hưởng chế độ tốt nhất?

Nghỉ hưu sớm, làm thế nào để được hưởng chế độ tốt nhất?

Nay vì lí do sức khỏe, tôi muốn nghỉ làm nhưng chưa hết tuổi nghỉ hưu. Vậy tôi muốn được hưởng trợ cấp thôi việc, đến tuổi nghỉ hưu thì hưởng lương hưu có được không?

Nghỉ việc đi thụ tinh nhân tạo, tôi có được hưởng trợ cấp?

Nghỉ việc đi thụ tinh nhân tạo, tôi có được hưởng trợ cấp?

Em năm nay 26 tuổi, đã đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 1/2017 đến nay, dự kiến tháng 7/2018 em xin nghỉ việc để làm thụ tinh nhân tạo.

Chấm dứt HĐLĐ với lao động nữ nghỉ thai sản

Chấm dứt HĐLĐ với lao động nữ nghỉ thai sản

Em là nhân viên hợp đồng công nhật thuộc loại hợp đồng không xác định thời hạn. Sau khi em nghỉ thai sản 06 tháng, khi trở lại làm việc thì cơ quan ra thông báo cho nghỉ việc.