Báo điện tử chính thống hàng đầu Việt Nam

Có hai sổ bảo hiểm, muốn gộp lại làm một

 - Tôi có hai sổ bảo hiểm, một sổ tôi mới đóng được 5 tháng, sổ kia tôi đã đóng được 2 năm ở công ty cũ. Nay tôi muốn gộp 2 sổ lại làm một được không? Hồ sơ thủ tục thế nào? Nếu được, gộp xong sổ bảo hiểm, tôi nghỉ việc ở công ty mới thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Có hai sổ bảo hiểm, muốn gộp lại làm một
Ảnh minh họa

Với những trường hợp người lao động có 2 sổ BHXH (ở đơn vị cũ và đơn vị mới), người lao động có thể đến cơ quan BHXH và liên hệ với cơ quan đang làm việc để làm thủ tục gộp sổ. Theo  Quyết định 595/QĐ- BHXH tại Điều 29. Cấp sổ BHXH

1. Cấp mới: Đối với người tham gia BHXH bắt buộc, BHXH tự nguyện: không quá 05 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2. Cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; sổ BHXH do mất, hỏng; cộng nối thời gian nhưng không phải đóng BHXH hoặc gộp sổ: không quá 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Trường hợp cần phải xác minh quá trình đóng BHXH ở tỉnh khác hoặc nhiều đơn vị nơi người lao động có thời gian làm việc thì không quá 45 ngày nhưng phải có văn bản thông báo cho người lao động biết.

3. Điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH: không quá 05 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

4. Xác nhận sổ BHXH: không quá 05 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

 

Hồ sơ để gộp sổ BHXH bạn liên hệ với Bảo hiểm xã hội và công ty đang làm việc để được gộp sổ.

Sau khi gộp sổ nếu bạn g trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm, chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Hồ sơ hưởng chế độ bảo hiểm một lần

Hồ sơ hưởng chế độ bảo hiểm một lần

Tôi có người quen đang làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn và đã đóng bảo hiểm 15 năm. Hiện người này bị ung thư gan, muốn hưởng chế độ bảo hiểm một lần.

Mua bảo hiểm y tế, sinh con có được hưởng chế độ thai sản?

Mua bảo hiểm y tế, sinh con có được hưởng chế độ thai sản?

Vợ chồng tôi cũng vừa mới cưới và hiện đang có bầu. Tôi nghe mọi người khuyên đóng bảo hiểm thì sẽ đỡ được nhiều khoản chi phí và nhiều vấn đề về sức khỏe. 

Nhận xong trợ cấp thất nghiệp có nên thanh lý sổ bảo hiểm

Nhận xong trợ cấp thất nghiệp có nên thanh lý sổ bảo hiểm

Tôi tham gia BHXH được 2 năm 3 tháng và sau khi nghỉ việc, tôi đã rút sổ bảo hiểm, nhận tiền trợ cấp thất nghiệp 3 tháng liên tiếp.