Báo điện tử chính thống hàng đầu Việt Nam

Cưới nhau khi chưa đủ tuổi: nguy cơ vi phạm pháp luật

 - Em năm nay 14 tuổi, đã quen một bạn gái 12 tuổi được 1 năm. Nay chúng em muốn lấy nhau nhưng không được gia đình hai bên đồng ý. Xin hỏi chúng em có vi phạm pháp luật không?

Tự ý chuyển nhà không được trả lại tiền đặt cọc

Ly hôn, con dâu bị mẹ chồng đòi ngay 10 cây vàng cưới 

Luật sư Nguyễn Thành Công tư vấn: Theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 tại Điều 8 về Điều kiện kết hôn quy định: Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây: a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên; b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định; c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự; d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này. 

Việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 được xem là hành vi tảo hôn. Đây là hành vi bị cấm theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân Gia đình 2014. 

Cưới nhau khi chưa đủ tuổi: nguy cơ vi phạm pháp luật
Vợ chồng cưới nhau tuổi vị thành niên đối mặt với án tù 7-15 năm.

Theo đó mọi hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình phải được xử lý nghiêm minh, đúng pháp luật, cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền yêu cầu tòa án, cơ quan khác có thẩm quyền áp dụng biện pháp kịp thời ngăn chặn và xử lý người có hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình. Như vậy, việc bạn (14 tuổi) kết hôn với cô gái 12 tuổi là hành vi tảo hôn, đã xâm phạm đến việc bảo vệ chế độ hôn nhân gia đình theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 nên UBND phường/xã nơi bạn hoặc bạn nữ kia cư trú sẽ không cho đăng ký kết hôn.

Nếu các cơ quan có thẩm quyền phát hiện ra có hoạt động chung sống như vợ chồng của 2 bạn thì họ sẽ ngăn chặn, xử lý như quy định trên. Nếu các bạn có yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật thì tòa án sẽ tuyên bố không công nhận quan hệ hôn nhân này theo quy định tại khoản 4 Điều 3 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP.

Trường hợp việc kết hôn của bạn và cô gái 12 tuổi là do cưỡng ép bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần hoặc thủ đoạn khác thì những người thực hiện việc cưỡng ép sẽ bị xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng theo quy định tại khoản 1 Điều 55 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Nghiêm trọng hơn, khi việc chung sống giữa bạn và cô gái 12 tuổi có phát sinh hành vi quan hệ tình dục sẽ phạm tội Hiếp dâm người dưới 16 tuổi (bất kể có sự đồng thuận hay không) theo Điều 142 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi - bổ sung 2017 ở điểm b khoản 1 giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục với người dưới 13 tuổi với khung hình phạt tù từ 07 đến 15 năm. Việc xử lý hình sự được xác định cụ thể như sau:

Trường hợp bạn đã đủ 14 tuổi (đến hoặc đã qua ngày sinh nhật thứ 14) sẽ bị xử lý hình sự do đây là tội rất nghiêm trọng theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi - bổ sung 2017 Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của bộ luật này.

Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 6 Điều 91 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi - bổ sung 2017 thì tòa án chỉ áp dụng hình phạt tù có thời hạn đối với người dưới 18 tuổi phạm tội khi xét thấy các hình phạt và biện pháp giáo dục khác không có tác dụng răn đe, phòng ngừa. Khi xử phạt tù có thời hạn, tòa án cho người dưới 18 tuổi phạm tội được hưởng mức án nhẹ hơn mức án áp dụng đối với người đủ 18 tuổi trở lên phạm tội tương ứng và với thời hạn thích hợp ngắn nhất.

 

Nếu bạn chưa đủ 14 tuổi (chưa đến ngày sinh nhật thứ 14) thì không phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017.

Việc xác định tuổi của bạn trong trường hợp bị khởi tố vụ án sẽ do cơ quan tiến hành tố tụng thực hiện theo quy định của pháp luật có thể là giám định xương chứ không chỉ căn cứ vào khai sinh.

Ngoài ra, còn nhiều người liên quan (trừ ông, bà, cha, mẹ, cháu, anh, chị, em ruột của bạn) có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội không tố giác tội phạm theo quy định tại Điều 390 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017.

Việc cưới (chung sống) như vợ chồng giữa những người trẻ tuổi như bạn là hành vi vi phạm pháp luật và còn ảnh hưởng đến sự phát triển bình thường của các bạn. Vì vậy nếu có yêu thương nhau thật sự thì hãy chờ thời gian đủ tuổi theo quy định của pháp luật để kết hôn và chung sống như vợ chồng thì sẽ bền vững hơn.

Chúc các bạn quyết định đúng đắn.

Tư vấn bởi luật sư Nguyễn Thành Công ty Luật TNHH Đông Phương luật

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Phát hiện tảo hôn, tôi tố cáo thế nào?

Phát hiện tảo hôn, tôi tố cáo thế nào?

Một gia đình trong làng tôi đang sống sắp tổ chức hôn lễ cho con gái họ. Theo tôi được biết cháu năm nay mới 16 tuổi, không muốn kết hôn mà muốn đi học

Việt kiều thắc mắc thủ tục đăng ký kết hôn

Việt kiều thắc mắc thủ tục đăng ký kết hôn

Con trai chúng tôi và bạn gái của nó đang sinh sống và làm việc tại Pháp (cả 2 đều đã có quốc tịch Pháp và đã có nhà ở riêng tại Pháp). Hai gia đình chúng tôi đều sống ở Việt Nam.

Cha mẹ hai bên là anh em họ, kết hôn có được không?

Cha mẹ hai bên là anh em họ, kết hôn có được không?

Mình với cô ấy có chung ông cố bà cố, ông nội mình là anh của bà ngoại cô ấy. Như vậy tính ra mình với cô ấy có lấy nhau được không?