Tết Nguyên đán Đinh Dậu 2017 được nghỉ thế nào?

 - Đến thời điểm này, Chính phủ chưa ban hành văn bản quy định về việc nghỉ Tết âm lịch 2017 (Đinh Dậu). Tuy nhiên, có rất nhiều bạn đọc muốn biết sớm lịch nghỉ Tết để mua vé máy bay, tàu, xe về quê ăn Tết Nguyên đán Đinh Dậu.

- Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 thì dịp Tết âm lịch người lao động sẽ được nghỉ 05 ngày và hưởng nguyên lương.

- Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 45/2013/NĐ-CP thì thời gian nghỉ Tết âm lịch do người sử dụng lao động lựa chọn 01 ngày cuối năm và 04 ngày đầu năm âm lịch hoặc 02 ngày cuối năm và 03 ngày đầu năm âm lịch.

nghỉ Tết, Nguyên Đán, Đinh Dậu, vé máy bay
Người dân muốn biết lịch nghỉ Tết sớm để mua vé tàu tàu, xe về quê nghỉ Tết Đinh Dậu.

- Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Nghị định 45/2013/NĐ-CP thì người sử dụng lao động có trách nhiệm thông báo phương án nghỉ Tết âm lịch cho người lao động trước khi thực hiện ít nhất 30 ngày.

Ngày mùng 1 và mùng 2 tháng giêng năm Đinh Dậu rơi vào ngày thứ 7 và Chủ nhật, nên thời gian nghỉ Tết âm lịch 2017 được áp dụng như sau:

1. Đối với người lao động làm việc tại cơ sở có chế độ nghỉ 01 ngày/tuần (nghỉ Chủ nhật)

1.1, Được nghỉ từ 30 tháng Chạp năm Bính Thân đến mùng 05 tháng Giêng năm Đinh Dậu (tức từ ngày 27/01 – 01/02/2017); hoặc

1.2, Được nghỉ từ ngày 29 tháng Chạp năm Bính Thân đến mùng 04 tháng Giêng năm Đinh Dậu (tức từ ngày 26 – 31/01/2017).

 

Như vậy, đợt Tết Nguyên đán Đinh Dậu 2017 người lao động được nghỉ 06 ngày liên tục.

2. Đối với người lao động làm việc tại cơ sở có chế độ nghỉ 02 ngày/tuần (Thứ bảy và Chủ nhật)

2.1, Được nghỉ từ 30 tháng Chạp năm Bính Thân đến mùng 06 tháng Giêng năm Đinh Dậu (tức từ ngày 27/01 – 02/02/2017); hoặc

2.2, Được nghỉ từ ngày 29 tháng Chạp năm Bính Thân đến mùng 05 tháng Giêng năm Đinh Dậu (tức từ ngày 26/01 - 01/02/2017).

Như vậy, đợt Tết Nguyên đán Đinh Dậu 2017 người lao động được nghỉ 07 ngày liên tục.

3. Đối với cán bộ, công chức, viên chức

Hằng năm, Chính phủ sẽ có văn bản quy định về việc nghỉ Tết âm lịch cụ thể cho cán bộ công chức, viên chức. Tuy nhiên, đến thời điểm hiện tại Chính phủ vẫn chưa ban hành quy định nghỉ Tết Đinh Dậu.

PV

 
 

Tin liên quan