Báo điện tử chính thống hàng đầu Việt Nam

Nghĩa vụ nộp thuế khi kinh doanh trên facebook

 - Xin hỏi kinh doanh online trên facebook ở mức nào thì phải nộp thuế và đăng ký kinh doanh? Nhờ luật sư giải đáp cụ thể.

Bị CSGT phạt vì lắp gương chiếu hậu... ngược

Muốn tiếp tục đóng BHXH phải trả lại trợ cấp thất nghiệp?

Nghĩa vụ nộp thuế khi kinh doanh trên facebook
Ảnh minh họa

Theo quy định của các văn bản pháp luật thuế hiện hành, các cá nhân kinh doanh, trong đó có kinh doanh online phải nộp một số loại thuế như: thuế thu nhập cá nhân, thuế giá trị gia tăng, lệ phí môn bài, thuế tiêu thụ đặc biệt (nếu có), thuế bảo vệ môi trường (nếu có). Tùy theo ngành nghề kinh doanh mà kinh doanh online có thể nộp các loại thuế sau:

Thuế thu nhập cá nhân, thuế giá trị gia tăng

Theo quy định tại Điều 1 Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện thuế GTGT và thuế TNCN đối với cá nhân cư trú có thu nhập từ hoạt động kinh doanh, nếu là “cá nhân, nhóm cá nhân và hộ gia đình có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật” và “không bao gồm cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống” thì phải nộp thuế TNCN và thuế GTGT.

Theo đó, nếu có thu nhập từ kinh doanh trên 100 triệu đồng/năm trở lên thì số thuế GTGT và thuế TNCN bạn phải nộp được xác định theo quy định tại Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC như sau:

c) Xác định số thuế phải nộp

Nghĩa vụ nộp thuế khi kinh doanh trên facebook
Trong đó:

– Doanh thu tính thuế GTGT và doanh thu tính thuế TNCN là doanh thu bao gồm thuế (trường hợp thuộc diện chịu thuế) của toàn bộ tiền bán hàng, tiền gia công, tiền hoa hồng, tiền cung ứng dịch vụ phát sinh trong kỳ tính thuế từ các hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ. Nếu cá nhân kinh doanh không xác định được doanh thu tính thuế khoán hoặc xác định không phù hợp thực tế thì cơ quan thuế có thẩm quyền ấn định doanh thu tính thuế khoán theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

Lệ phí môn bài

Theo quy định tại Điều 2, Điều 3 Nghị định số 139/2016/NĐ-CP ngày 04/10/2016 của Chính phủ quy định về lệ phí môn bài, cá nhân kinh doanh phải nộp lệ phí môn bài khi có doanh thu hàng năm trên 100 triệu đồng/năm và không thuộc trường hợp kinh doanh không thường xuyên; không có địa điểm cố định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

 

Mức thu lệ phí môn bài đối với cá nhân kinh doanh như trường hợp của bạn được thực hiện theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 4 Nghị định này:

“Mức thu lệ phí môn bài đối với cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:

a) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 500 triệu đồng/năm: 1.000.000 đồng/năm;

b) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 300 đến 500 triệu đồng/năm: 500.000 đồng/năm;

c) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 100 đến 300 triệu đồng/năm: 300.000 đồng/năm.”

Như vậy, khi kinh doanh online trên facebook, nếu thu nhập từ hoạt động này của bạn đạt trên 100 triệu đồng/năm thì bạn phải nộp thuế thu nhập cá nhân, thuế giá trị gia tăng và lệ phí môn bài với mức nộp được xác định cụ thể như trên.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Làm gì khi bị lừa tiền trên facebook?

Làm gì khi bị lừa tiền trên facebook?

Tôi đặt mua một món hàng trên facebook và đã chuyển cho người bán số tiền 20 triệu đồng. Người đó nói nhận được tiền sẽ lập tức gửi hàng trong vòng 3 ngày.

Chiêu lừa đảo "cũ" trên facebook nhưng vẫn dễ mắc phải

Chiêu lừa đảo "cũ" trên facebook nhưng vẫn dễ mắc phải

Tôi đã chuyển tiền vào tài khoản của người đó. Sau khi chuyển tiền tôi gọi điện thì vẫn thấy nghe máy và bảo là đang đi gửi hàng cho tôi rồi. Tuy nhiên sau đó 03 ngày tôi không nhận được hàng

Khổ sở vì người yêu của chồng lăng nhục trên facebook

Khổ sở vì người yêu của chồng lăng nhục trên facebook

Tôi đã ly hôn được 3 năm và giành quyền nuôi con gái. Thế nhưng suốt 1 năm trở lại đây, tôi thường xuyên bị người yêu của chồng cũ quấy rối dưới nhiều hình thức