Tiệm vàng có được phép trang bị vũ khí tự vệ?

 - Gia đình tôi mở một tiệm vàng lâu đời và khá nổi tiếng. Dạo gần đây tôi đọc nhiều báo đài và thấy xảy ra rất nhiều vụ việc cướp tiệm vàng, thậm chí còn giết người cướp của.

Xin hỏi luật sư gia đình chúng tôi muốn trang bị những món đồ tự vệ như dùi cui điện, bình xịt cay, súng bắn đạn cao su… có được pháp luật cho phép không? Nếu có thì cần những thủ tục gì?

pháp luật, trộm cắp. tư vấn pháp luật
Các tiệm vàng băn khoăn vì không biết có được phép trang bị vũ khí tự vệ không? (Ảnh minh họa)

Theo khoản 9 Điều 3 Pháp lệnh quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ thì những đồ tự vệ bạn nêu ở trên được xác định là công cụ hỗ trợ, cụ thể:

"9. Công cụ hỗ trợ gồm:

a) Các loại súng dùng để bắn đạn nhựa, đạn cao su, hơi cay, hơi ngạt, chất độc, chất gây mê, từ trường, la-de, pháo hiệu và các loại đạn sử dụng cho các loại súng này;

b) Các loại phương tiện xịt hơi cay, hơi ngạt, chất độc, chất gây mê, chất gây ngứa;

c) Các loại lựu đạn khói, lựu đại cay, quả nổ;

d) Các loại dùi cui điện, dùi cui cao su, dùi cui kim loại, khoá số tám, bàn chông, dây đinh gai, áo giáp, găng tay điện, găng tay bắt dao, lá chắn, mũ chống đạn;"

Theo quy định tại Điều 19 Nghị định 25/2012/NĐ-CP thì Đối tượng được trang bị công cụ hỗ trợ bao gồm:

"a) Quân đội nhân dân; Dân quân tự vệ.

 

b) Công an nhân dân.

c) An ninh hàng không.

d) Kiểm lâm, lực lượng chuyên trách chống buôn lậu của hải quan, đơn vị hải quan cửa khẩu, Đội kiểm tra của lực lượng Quản lý thị trường.

đ) Ban, đội bảo vệ chuyên trách của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp; doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ;

e) Ban bảo vệ dân phố hoặc tổ chức quần chúng bảo vệ an ninh, trật tự xã, phường, thị trấn.

g) Câu lạc bộ, Trường, Trung tâm đào tạo, huấn luyện thể thao có giấy phép hoạt động.

h) Cơ quan thi hành án dân sự.

i) Thanh tra chuyên ngành Thủy sản, lực lượng kiểm ngư.

k) Trung tâm Chữa bệnh - Giáo dục - Lao động xã hội.

l) Các đối tượng khác do Thủ tướng Chính phủ quyết định."

Như vậy gia đình bạn không thuộc đối tượng được trang bị công cụ hỗ trợ. Vì vậy, để phòng vệ và đảm bảo an toàn cho hoạt động kinh doanh, gia đình bạn có thể thuê một doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ - đây đối tượng được pháp luật quy định cho sử dụng những công cụ hỗ trợ nêu trên.

Tư vấn bới Luật sư Hoàng Tuấn Anh; Công ty Luật Themis; SĐT: 0986663459

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

 
 

Tin liên quan