Báo điện tử chính thống hàng đầu Việt Nam

Muốn đổi màu sơn ô tô phải làm thủ tục như thế nào?

Khi thay đổi màu sơn xe, bạn cần đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe.

Chọn màu xe hợp phong thủy: Những bí quyết không nên bỏ qua

Màu xe tiết lộ sở thích, tích cách của chủ nhân như thế nào?

Hummer H2 màu cam độc nhất Việt Nam - Xe khủng cho dân chơi cá tính

Tôi có mua một chiếc ô tô đời cũ và đã làm đầy đủ các thủ tục sang tên. Nay tôi muốn đổi lại màu sơn khác thì có được không, nếu được thì thủ tục như thế nào?

(Nguyễn Thanh An, Lái Thiêu, Thuận An, Bình Dương)

Muốn đổi màu sơn ô tô phải làm thủ tục như thế nào?
Khi thay đổi màu sơn xe, bạn cần đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe. Ảnh: DDDN
 

Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn Vũ, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo khoản 1 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA của Bộ Công an quy định về đăng ký xe, xe muốn thay đổi màu sơn phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe. Các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe như xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe có thời hạn; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc xe thuộc tài sản chung của hai vợ chồng đã đăng ký đứng tên một người, nay có nhu cầu đăng ký xe là tài sản chung của hai vợ chồng hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe hoặc chủ xe tự nguyện đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này.

Như vậy, theo quy định trên, khi thay đổi màu sơn xe, bạn cần đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe. Hồ sơ xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe bao gồm:

- Giấy khai đăng ký xe;

- Các giấy tờ của chủ xe theo quy định (nếu chủ xe là công dân Việt Nam thì xuất trình chứng minh nhân dân; trường hợp chưa được cấp chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu).

- Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe.

Khi đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe thì giữ nguyên biển số. Trường hợp xe đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì đổi sang biển 5 số theo quy định.

(Theo Pháp luật TP.HCM)