Hỏi về chế độ thờ cúng liệt sĩ

Bác tôi là liệt sỹ, lúc trước ông tôi còn sống thì ông thờ cúng. Nay tôi là cháu tiếp tục thờ cúng bác (do nhà tôi không còn ai).

Tôi vẫn nhận trợ cấp thờ cúng liệt sỹ cho đến năm ngoái thì địa phương nói tôi không được nhận nữa, phải là con hoặc cha mẹ mới được. Xin hỏi địa phương làm như vậy là đúng hay sai?

Hỏi về chế độ thờ cúng liệt sĩ
Ảnh minh họa

Theo Điều 4 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng tại khoản 3, 4:

3. Người thờ cúng là người được ủy quyền theo quy định của pháp luật.

4. Người thờ cúng liệt sĩ là người con hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ; trường hợp không có hoặc không còn con thì là người được ủy quyền theo quy định của pháp luật.

Theo Điều 11 Thông tư 05/2013/TT-BLĐTBXH về Thủ tục giải quyết chế độ trợ cấp thờ cúng liệt sĩ:

1. Người thờ cúng liệt sĩ có trách nhiệm lập và gửi Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú:

a) Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã;

 

b) Biên bản ủy quyền (Mẫu UQ).

2. Ủy ban nhân dân cấp xã trong thời gian 05 ngày kể từ ngày tiếp nhận đủ giấy tờ hợp lệ, có trách nhiệm kiểm tra, lập danh sách kèm giấy tờ quy định tại Khoản 1 Điều này gửi Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội.

3. Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội trong thời gian 10 ngày kể từ ngày tiếp nhận đủ giấy tờ hợp lệ, có trách nhiệm tổng hợp, lập danh sách kèm giấy tờ quy định tại Khoản 1 Điều này gửi Sở Lao động - Thương binh và Xã hội.

4. Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trong thời gian 15 ngày kể từ ngày tiếp nhận đủ giấy tờ hợp lệ, có trách nhiệm kiểm tra, đối chiếu hồ sơ gốc của liệt sĩ đang quản lý, ra quyết định trợ cấp thờ cúng.

Trường hợp hồ sơ gốc của liệt sĩ do địa phương khác quản lý thì Sở Lao động - Thương binh và Xã hội có văn bản đề nghị di chuyển hồ sơ gửi Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi quản lý hồ sơ gốc của liệt sĩ.

5. Trường hợp người thờ cúng liệt sĩ chết hoặc không tiếp tục thờ cúng liệt sĩ thì cá nhân khác được gia đình, họ tộc của liệt sĩ ủy quyền thờ cúng liệt sĩ thực hiện thủ tục theo quy định tại Khoản 1 Điều này.

Như vậy, trường hợp liệt sĩ không có hoặc không còn con thì một người đại diện được gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ thống nhất uỷ quyền bằng biên bản sẽ là người thờ cúng liệt sĩ hợp pháp và được hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ. Người đại diện hoàn toàn do gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ tự quyết định, có thể là anh, em, cô, dì, chú, bác, cháu…. của liệt sĩ. Vì vậy, việc xác định người đại diện là do gia đình liệt sĩ họp, thống nhất, lập văn bản ủy quyền. Biên bản Ủy quyền được lập theo mẫu được ban hành kèm theo Thông tư 05/2013/TT-BLĐTBXH.

 
 

Không thể bỏ lỡ

.
 
Hồi âm đơn thư Bạn đọc đầu tháng 3/2019
Hồi âm đơn thư Bạn đọc đầu tháng 3/2019
Hồi âmicon  15/03/2019 

Đầu tháng 3/2019 Báo VietNamNet tiếp tục nhận được nhiều đơn thư của Bạn đọc

 
Không công chứng, hợp đồng vay mượn có giá trị?
Không công chứng, hợp đồng vay mượn có giá trị?
Hồi âmicon  15/03/2019 

Tôi cho một người bạn vay số tiền 200 triệu đồng, lập hợp đồng vay mượn rõ ràng.

 
Muốn làm con nuôi thương binh để được ưu tiên khi thi đại học
Muốn làm con nuôi thương binh để được ưu tiên khi thi đại học
Hồi âmicon  14/03/2019 

Em năm nay 16 tuổi, 2 năm nữa sẽ thi Đại học. Em thấy mọi người nói giờ thi đại học nếu là con thương binh liệt sỹ sẽ được cộng điểm.

 
Công ty đòi phạt tiền khi người lao động làm mất đồ bảo hộ
Công ty đòi phạt tiền khi người lao động làm mất đồ bảo hộ
Hồi âmicon  13/03/2019 

Tôi làm việc trong một công ty tư nhân, tại đây mỗi người được cấp một số dụng cụ, đồ bảo hộ.

 
Nhập ngũ, tôi có cơ hội trở thành sĩ quan?
Nhập ngũ, tôi có cơ hội trở thành sĩ quan?
Hồi âmicon  12/03/2019 

Em vừa tốt nghiệp đại học. Hiện tại em đã có giấy gọi nhập ngũ. Xin hỏi sau khi nhập ngũ, nếu có nguyện vọng ở lại quân đội thì em có thể trở thành quân nhân chuyên nghiệp hay sĩ quan?

 
Vợ muốn ly hôn, chồng ngoại tình vẫn phải chịu phạt
Vợ muốn ly hôn, chồng ngoại tình vẫn phải chịu phạt
Hồi âmicon  11/03/2019 

Tôi 28 tuổi. Hiện tôi đang có quan hệ tình cảm với người đã có gia đình. Vợ anh biết chuyện nhưng chấp nhận vì chị không thể sinh con, cũng muốn ly hôn. Xin hỏi tôi có thể bị tố cáo tội ngoại tình không?

Nghỉ thai sản trùng vào dịp Tết, tôi có được nghỉ bù?
Nghỉ thai sản trùng vào dịp Tết, tôi có được nghỉ bù?
Hồi âmicon  10/03/2019 

Tôi dự định mang thai, đến cuối năm sẽ sinh con. Tôi nhẩm tính thời gian nghỉ thai sản sẽ trùng vào dịp nghỉ Tết âm lịch. Xin hỏi luật sư trường hợp này tôi có được nghỉ bù sau Tết không?

Pháp luật có cho phép bán nhà tình thương?
Pháp luật có cho phép bán nhà tình thương?
Hồi âmicon  09/03/2019 

Xin hỏi luật sư pháp luật có cấm người dân bán nhà tình nghĩa/tình thương trên đất thuộc sở hữu của mình không?

Cùng khám phá về ngày 8/3
Cùng khám phá về ngày 8/3
Hồi âmicon  08/03/2019 

Ngày 8/3 ở Việt Nam là dịp để phái mạnh thể hiện tình cảm với những người phụ nữ mình yêu thương. Có nhiều điểm thú vị về ngày này mà bạn chưa biết.

Một số cách kiểm tra GCNQSD đất (phần 2)
Một số cách kiểm tra GCNQSD đất (phần 2)
Hồi âmicon  07/03/2019 

Một số cách kiểm tra thông tin Giấy chứng nhận mà luật sư hướng dẫn hy vọng sẽ giúp người dân tự kiểm tra khi tiến hành giao dịch mua bán, chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Một số cách kiểm tra GCNQSD đất (phần 1)
Một số cách kiểm tra GCNQSD đất (phần 1)
Hồi âmicon  06/03/2019 

Một số cách kiểm tra thông tin Giấy chứng nhận mà luật sư hướng dẫn hy vọng sẽ giúp người dân tự kiểm tra khi tiến hành giao dịch mua bán, chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Chi nhánh phạm lỗi, công ty mẹ có chịu trách nhiệm?
Chi nhánh phạm lỗi, công ty mẹ có chịu trách nhiệm?
Hồi âmicon  05/03/2019 

Tôi muốn thành lập một chi nhánh từ công ty mẹ, chi nhánh có tài sản riêng, hạch toán độc lập, có tư cách pháp nhân riêng, con dấu riêng. Khi ký hợp đồng kinh tế với đối tác thì công ty mẹ ủy quyền. 

Nguyên đơn có được rút đơn ly hôn tại phiên tòa?
Nguyên đơn có được rút đơn ly hôn tại phiên tòa?
Hồi âmicon  04/03/2019 

Nguyên đơn có được rút đơn ly hôn tại phiên tòa không? Nếu rút đơn có được nộp lại không?

Muốn lấy sổ đỏ cần nộp lại di chúc
Muốn lấy sổ đỏ cần nộp lại di chúc
Hồi âmicon  03/03/2019 

Sổ đỏ của gia đình tôi đã làm xong nhưng chính quyền địa phương lại yêu cầu phải nộp bổ sung một số loại giấy tờ mới được lấy về.

Các loại thuế phí khi mua nhà đất ở Hà Nội
Các loại thuế phí khi mua nhà đất ở Hà Nội
Hồi âmicon  02/03/2019 

Tôi tiết kiệm được 2 tỷ đồng, dự định mua một căn nhà cấp 4 trong ngõ ở nội thành Hà Nội giá 1,6 tỷ, sổ đỏ đầy đủ. Vậy để mua nhà thì tôi sẽ phải đóng những loại thuế phí nào?

Thủ tục xóa tên trong sổ hộ khẩu
Thủ tục xóa tên trong sổ hộ khẩu
Hồi âmicon  01/03/2019 

Trước đây tôi từng cho một người cháu nhập khẩu vào cùng nhà mình để tiện xin việc và làm giấy tờ thủ tục (tôi có hộ khẩu Hà Nội).

Nghêu nướng xăng - món ngon ở Triều Tiên
Nghêu nướng xăng - món ngon ở Triều Tiên
Hồi âmicon  28/02/2019 

Triều Tiên không nổi tiếng về ẩm thực nhưng cũng có rất nhiều món thú vị bạn có thể thưởng thức khi đến đây.

Hồi âm đơn thư Bạn đọc cuối tháng 2/2019
Hồi âm đơn thư Bạn đọc cuối tháng 2/2019
Hồi âmicon  28/02/2019 

Cuối tháng 2/2019 Báo VietNamNet tiếp tục nhận được nhiều đơn thư của Bạn đọc

Xe máy gắn mái che tiềm ẩn nguy cơ gây tai nạn giao thông
Xe máy gắn mái che tiềm ẩn nguy cơ gây tai nạn giao thông
Hồi âmicon  27/02/2019 

Nếu một chiếc xe máy chế thêm mái che phía trên thì có vi phạm luật giao thông không? Nếu có thì sẽ phạt ra sao?

Nhầm họ tên trên giấy khai sinh: xin sửa có khó?
Nhầm họ tên trên giấy khai sinh: xin sửa có khó?
Hồi âmicon  26/02/2019 

Em muốn sửa lại giấy khai sinh cho khớp với họ tên trên các loại giấy tờ tùy thân khác.

 
 
 
Hoàn thiện thông tin gửi bình luận

HOẶC ĐĂNG NHẬP NHANH BẰNG TÀI KHOẢN