Tài sản riêng của vợ, chồng vẫn được chia phần

Vợ chồng tôi mua nhà cho con gái và để cháu đứng tên sổ đỏ. Sau khi lấy chồng thì vợ chồng cháu ở nhà đấy, tính khi nào có tiền sẽ mua chỗ khác rồi trả nhà lại cho bố mẹ.

Tuy nhiên cách đây 1 năm, con tôi không may gặp tai nạn đã qua đời. Con rể tôi đã đưa cháu nội về nhà ông bà thông gia ở. Nay nó nói muốn được chia ngôi nhà mà chúng tôi đã mua. Xin hỏi chúng tôi có phải chia cho con rể không?

Tài sản riêng của vợ, chồng vẫn được chia phần
Ảnh minh họa

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về Tài sản riêng của vợ, chồng:

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

Theo thông tin bạn cung cấp quyền sử dụng đất mà vợ chồng bạn tặng con bạn trước khi kết hôn là tài sản riêng của con bạn. Bộ luật Dân sự 2015 tại Điều 612. Di sản. Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác. Theo quy định tại Điều 66 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về Giải quyết tài sản của vợ chồng trong trường hợp một bên chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết

1. Khi một bên vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì bên còn sống quản lý tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp trong di chúc có chỉ định người khác quản lý di sản hoặc những người thừa kế thỏa thuận cử người khác quản lý di sản.

2. Khi có yêu cầu về chia di sản thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận về chế độ tài sản. Phần tài sản của vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế.

Theo quy định trên, thì khi con bạn mất, người chồng có yêu cầu về phân chia di sản thì chỉ được quyền phân chia tài sản chung của vợ chồng. Phần tài sản riêng của vợ sẽ được chia theo quy định pháp luật về thừa kế. Con bạn mất không để lại di chúc thì ngôi nhà sẽ được chia theo pháp luật.

Theo điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về Người thừa kế theo pháp luật:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

 

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

 2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Do đó, ngôi nhà là tài sản riêng của con bạn sẽ được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm cha mẹ, chồng, con. Chồng của con gái bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên cũng sẽ được hưởng di sản thừa kế.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Chồng mất, vợ muốn được thừa kế 5 tỷ

Chồng mất, vợ muốn được thừa kế 5 tỷ

Chồng tôi mất đi để lại khối tài sản khoảng 10 tỷ đồng. Tuy nhiên, khi tôi định chia cho các con của mình thì gặp phải sự phản kháng từ phía nhà chồng và chính các con.

 
 

Không thể bỏ lỡ

.
 
Lý lịch tư pháp của người được xóa án tích
Lý lịch tư pháp của người được xóa án tích
Hồi âmicon  11/04/2019 

Cho tôi hỏi khi đủ điều kiện xóa án tích, nếu đã xóa xong thì người được xóa có được coi là có lí lịch pháp luật trong sạch không?

 
Tra cứu thời gian đóng BHXH trên điện thoại di động
Tra cứu thời gian đóng BHXH trên điện thoại di động
Hồi âmicon  10/04/2019 

Chỉ cần dùng điện thoại di động nhắn tin theo cú pháp người lao động có thể biết được thời gian đóng bảo hiểm xã hội của mình.

 
Những khoản thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân
Những khoản thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân
Hồi âmicon  09/04/2019 

Căn cứ theo các khoản 9, 10, 15 điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 (được sửa đổi, bổ sung năm 2012 và năm 2014) thì các khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công sau được miễn thuế thu nhập cá nhân.

 
Bị cha mẹ ngăn cấm, con cái muốn tự đăng ký kết hôn
Bị cha mẹ ngăn cấm, con cái muốn tự đăng ký kết hôn
Hồi âmicon  08/04/2019 

Tôi và người yêu đã sống chung với nhau 3 năm. Do cha mẹ không đồng ý nên chúng tôi không thể tổ chức đám cưới. 

 
Người khuyết tật đi làm có bị cắt trợ cấp xã hội?
Người khuyết tật đi làm có bị cắt trợ cấp xã hội?
Hồi âmicon  07/04/2019 

Hiện tôi đang hưởng trợ cấp cho người khuyết tật mức 500.000 đồng/tháng. Do không chi trả đủ chi phí sinh hoạt nên tôi muốn đi làm kiếm thêm thu nhập, tham gia BHXH và ký HĐLĐ đầy đủ. 

 
Quan hệ tự nguyện, tôi vẫn bị tố cáo hiếp dâm
Quan hệ tự nguyện, tôi vẫn bị tố cáo hiếp dâm
Hồi âmicon  06/04/2019 

Trong một lần uống rượu say em lỡ qua đêm với một cô gái, cô này quen biết qua bạn bè chứ không thân thiết.

Con đang ở tù, mẹ có được toàn quyền bán nhà?
Con đang ở tù, mẹ có được toàn quyền bán nhà?
Hồi âmicon  05/04/2019 

Ba mẹ tôi đồng sở hữu 1 căn nhà nhưng giờ ba tôi mất, mẹ tôi có được toàn quyền bán căn nhà ko?

Quy định xử phạt đối với hành vi bạo lực học đường
Quy định xử phạt đối với hành vi bạo lực học đường
Hồi âmicon  04/04/2019 

Theo thông tin trên báo chí, ngày 22/3, sau giờ tan học, một nhóm nữ sinh ở lại lớp, đóng cửa và có hành vi lột đồ, đánh một nữ sinh khác.

Bức xúc vì bị hàng xóm vu ăn trộm vàng
Bức xúc vì bị hàng xóm vu ăn trộm vàng
Hồi âmicon  03/04/2019 

Tôi bị hàng xóm vu cho tội trộm cắp của họ 2 cây vàng, trong khi họ không hề có căn cứ gì, chỉ là ban công nhà tôi có thể đi sang nhà bên đó.

Đã trả lại đồ trộm cắp vẫn bị truy cứu TNHS
Đã trả lại đồ trộm cắp vẫn bị truy cứu TNHS
Hồi âmicon  02/04/2019 

Xin hỏi trường hợp trộm cắp tài sản trị giá 30 triệu đồng nhưng đã mang trả lại cho chủ nhà, xin lỗi và viết giấy cam kết không tái phạm, nếu công an biết được thì có bị truy cứu không?

Con gây thiệt hại, cha mẹ có trách nhiệm bồi thường
Con gây thiệt hại, cha mẹ có trách nhiệm bồi thường
Hồi âmicon  01/04/2019 

Cạnh nhà tôi có một bãi đất trống chưa xây dựng. Bọn trẻ thường xuyên đến đấy đá bóng, chơi đùa.

Hồi âm đơn thư Bạn đọc cuối tháng 3/2019
Hồi âm đơn thư Bạn đọc cuối tháng 3/2019
Hồi âmicon  31/03/2019 

Cuối tháng 3/2019, Báo VietNamNet tiếp tục nhận được nhiều đơn, thư, email của Bạn đọc.

Tối đa 30 ngày, người lao động nghỉ việc được nhận sổ bảo hiểm
Tối đa 30 ngày, người lao động nghỉ việc được nhận sổ bảo hiểm
Hồi âmicon  30/03/2019 

Sau khi nghỉ việc, tối đa bao lâu người lao động nhận được sổ bảo hiểm? Tôi đã thông báo nghĩ việc trước 45 ngày với công ty nhưng đến nay nghỉ được 2 tháng, công ty vẫn chưa trả sổ bảo hiểm cho tôi là đúng hay sai luật?

Đã tách khẩu giờ có thể nhập khẩu trở lại?
Đã tách khẩu giờ có thể nhập khẩu trở lại?
Hồi âmicon  29/03/2019 

Sau khi kết hôn vợ chồng em đã mua nhà riêng, tách khẩu bên bố mẹ chồng và làm hộ khẩu mới. 

Xe máy đi sai làn đường bị phạt 300-400 ngàn đồng
Xe máy đi sai làn đường bị phạt 300-400 ngàn đồng
Hồi âmicon  28/03/2019 

Điều khiển xe không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố, bị phạt từ 300-400 ngàn đồng. 

Mức hưởng chế độ thai sản cho nam giới từ tháng 7/2019
Mức hưởng chế độ thai sản cho nam giới từ tháng 7/2019
Hồi âmicon  27/03/2019 

Theo quy định của pháp luật hiện hành, lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc, hưởng chế độ thai sản.

Chưa ly hôn chồng cũ, khai sinh cho con gặp khó khăn
Chưa ly hôn chồng cũ, khai sinh cho con gặp khó khăn
Hồi âmicon  26/03/2019 

Năm 2005 tôi đăng ký kết hôn với một người đàn ông. Chúng tôi có với nhau 1 người con chung rồi sau đó không sống cùng nhau nữa, đến nay đã 13 năm rồi không liên lạc.

Lập di chúc thế nào cho hợp pháp
Lập di chúc thế nào cho hợp pháp
Hồi âmicon  25/03/2019 

Nhờ luật sư tư vấn giúp khi lập di chúc, tôi cần làm những gì để di chúc đó hợp pháp?

Có hợp đồng vay tiền nhưng vẫn khó đòi nợ
Có hợp đồng vay tiền nhưng vẫn khó đòi nợ
Hồi âmicon  24/03/2019 

Tôi cho bạn mượn tiền 2 lần, làm 2 hợp đồng tương ứng, nay đều đã đến hạn và họ không trả tiền lại tôi.

Bị phạt khi mở quán ăn đêm quá giờ?
Bị phạt khi mở quán ăn đêm quá giờ?
Hồi âmicon  23/03/2019 

Tôi mở cửa hàng ăn buổi tối, thường 9 giờ đóng cửa. Hôm trước do đông khách nên hơn 12 giờ đêm tôi mới dọn quán. 

 
 
 
Hoàn thiện thông tin gửi bình luận

HOẶC ĐĂNG NHẬP NHANH BẰNG TÀI KHOẢN