Lỗi tẩy xóa giấy phép lái xe, 5 năm mới được cấp lại

Nếu có nhu cầu cấp lại giấy phép lái xe phải học và sát hạch như trường hợp cấp giấy phép lái xe lần đầu.

Hỏi:

Giấy phép lái xe (GPLX) mô tô cũ của tôi bị ướt và bong tróc, tôi đã tự ý đồ lại và có sửa chữ lót họ tên. Sau đó tôi có bị CSGT phạt với hành vi tẩy xóa GPLX, và GPLX cũng bị thu hồi. Xin hỏi, giờ tôi muốn xin cấp lại GLX có được không?
(Xuân Toàn, Gò Vấp, TP.HCM)

Lỗi tẩy xóa giấy phép lái xe, 5 năm mới được cấp lại
 

Trả lời:

Theo Khoảng 14, Điều 33 về sử dụng và quản lý giấy phép lái xe của Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định: Người tẩy xoá, làm sai lệch các thông tin trên GPLX; sử dụng GPLX hoặc hồ sơ lái xe giả; sử dụng GPLX đã khai báo mất để điều khiển phương tiện cơ giới đường bộ; có hành vi gian dối khác để được đổi, cấp lại, cấp mới GPLX, ngoài việc bị cơ quan quản lý giấy phép lái xe ra quyết định thu hồi GPLX, hồ sơ gốc và cập nhật dữ liệu quản lý trên hệ thống giấy phép lái xe còn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật và không được cấp GPLX trong thời hạn 5 năm, kể từ ngày phát hiện hành vi vi phạm.

Nếu có nhu cầu cấp lại giấy phép lái xe phải học và sát hạch như trường hợp cấp giấy phép lái xe lần đầu.

(Theo Pháp luật TP.HCM)

 
 
 
 
 
Hoàn thiện thông tin gửi bình luận

HOẶC ĐĂNG NHẬP NHANH BẰNG TÀI KHOẢN