Báo điện tử chính thống hàng đầu Việt Nam

Chuyển hộ khẩu phải đổi lại thẻ căn cước công dân

 - Tôi chuyển hộ khẩu từ quê lên Hà Nội, thủ tục đã gần hoàn tất. Tuy nhiên cán bộ phường nói tôi cần thay đổi lại thẻ căn cước công dân do tôi đã đổi nơi thường trú. Xin hỏi luật sư có cần thiết phải đổi lại thẻ căn cước không vì thẻ tôi cũng mới làm, nếu không đổi lại thì tôi có thể dùng thẻ cũ để giao dịch được không?

Chuyển hộ khẩu phải đổi lại thẻ căn cước công dân
Ảnh minh họa

Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 quy định các trường hợp đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân:

“1. Thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:

a) Các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này;

b) Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

d) Xác định lại giới tính, quê quán;

đ) Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

e) Khi công dân có yêu cầu.

2. Thẻ Căn cước công dân được cấp lại trong các trường hợp sau đây:

a) Bị mất thẻ Căn cước công dân;

 

b) Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.”

Theo quy định về các trường hợp đổi thẻ căn cước công dân như đã nêu trên thì trường hợp của bạn thuộc trường hợp phải đổi lại thẻ căn cước công dân khi thay đổi nơi thường trú. Sau khi bạn có hộ khẩu tại Hà Nội thì bạn tiến hành đổi căn cước công dân.

Tại Điều 24 Luật căn cước công dân có quy định về trình tự, thủ tục cấp lại thẻ Căn cước công dân như sau:

“Điều 24. Trình tự, thủ tục đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân

1. Thực hiện các thủ tục theo quy định tại khoản 1 Điều 22 của Luật này.

2. Trường hợp đổi thẻ Căn cước công dân do thay đổi thông tin quy định tại các điểm c, d và đ khoản 1 Điều 23 của Luật này mà chưa có thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì công dân nộp bản sao văn bản của cơ quan có thẩm quyền về việc thay đổi các thông tin này.

3. Thu lại thẻ Căn cước công dân đã sử dụng đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 23 của Luật này”.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Thủ tục cấp mới căn cước công dân

Thủ tục cấp mới căn cước công dân

Nhờ luật sư tư vấn giúp thủ tục xin cấp đổi chứng minh thư bản cũ sang thẻ căn cước công dân và cấp mới thẻ căn cước công dân.

Nhặt được sổ đỏ có thể đem cầm cố?

Nhặt được sổ đỏ có thể đem cầm cố?

Nếu làm mất sổ đỏ thì người nhặt được sổ đỏ có thể cầm cố ngân hàng để lấy tiền được không, khi người đó không đứng tên trên sổ?

Hồ sơ hưởng chế độ bảo hiểm một lần

Hồ sơ hưởng chế độ bảo hiểm một lần

Tôi có người quen đang làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn và đã đóng bảo hiểm 15 năm. Hiện người này bị ung thư gan, muốn hưởng chế độ bảo hiểm một lần.