Có được tặng cho đất nằm trong dự án quy hoạch?

 - Ba tôi đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (đồng sở hữu với chú tôi). Ba tôi dự định cho tôi 1 phần diện tích để xây nhà. Tuy nhiên đất ba đang sở hữu lại nằm trong dự án quy hoạch giao thông (chưa có quyết định thu hồi). Xin hỏi:

1. Do các thủ tục liên quan đến chứng nhận quyền sở hữu khi được cho/tặng đất này nằm trong diện quy hoạch quá khó khăn nên ba tôi sẽ làm giấy tờ cho/tặng công chứng phần đất thuộc sở hữu của tôi. Vậy tôi có được đền bù phần đất khi có quyết định thu hồi hay không? (tôi đã có hộ khẩu riêng)

2. Ba và chú đang đồng sở hữu (ba tôi sở hữu 600m2, chú sở hữu 500m2), hộ khẩu riêng. Vậy ba và chú sẽ được đền bù như thế nào?

Có được tặng cho đất nằm trong dự án quy hoạch?
Ảnh minh họa

Theo thông tin bạn cung cấp, mảnh đất đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (đồng sở hữu với chú bạn), ba bạn dự định cho 1 phần diện tích để xây nhà. Đất đang nằm trong dự án quy hoạch giao thông (chưa có quyết định thu hồi).

Thứ nhất: Về tặng cho quyền sử dụng đất.

Theo Điều 49 Luật đất đai 2013 quy định về việc thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất:

“2. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

3. Diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được công bố phải thu hồi để thực hiện dự án hoặc phải chuyển mục đích sử dụng đất mà sau 03 năm chưa có quyết định thu hồi đất hoặc chưa được phép chuyển mục đích sử dụng đất thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ và phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích đối với phần diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất.

Trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất không điều chỉnh, hủy bỏ hoặc có điều chỉnh, hủy bỏ nhưng không công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ thì người sử dụng đất không bị hạn chế về quyền theo quy định tại khoản 2 Điều này”.

Như vậy, trong trường hợp này, thửa đất thuộc quyền sử dụng của ba bạn và chú mặc dù đã nằm trong quy hoạch sử dụng đất nhưng chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện, chưa có Thông báo thu hồi đất, Quyết định thu hồi đất nên căn cứ những quy định pháp luật, ba bạn vẫn có quyền tặng cho bạn khi đáp ứng đủ các điều kiện pháp luật.

 

Còn nếu như đã có quy hoạch sử dụng đất nhưng đã có kế hoạch sử dụng đất cấp huyện nơi có đất thì bạn sẽ không được xây dựng mới nhà ở. Trường hợp nếu như bạn có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở công trình hiện có thì sẽ phải được sự đồng ý của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

Thứ hai: Về việc bồi thường khi thu hồi đất

Luật Đất Đai 2013, Điều 75. Điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

Căn cứ quy định trên, ba bạn và chú có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được bồi thường theo quy định. Do bạn không nói rõ là thửa đất là đất ở hay đất nông nghiệp nên khi có quyết định thu hồi đất sẽ chi tiết về mức bồi thường.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc