Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

 - Em thử việc cho một công ty trong tháng 7 nên chưa được đóng bảo hiểm, qua tháng 8 bắt đầu mới được đóng, bảo hiểm trừ thẳng vào lương. Thế nhưng sổ bảo hiểm lại làm vào ngày 9/9. Nếu tính tháng đóng thì hiện tại em đã đóng được 11 tháng, tháng sau em đóng đúng 1 năm. Vậy nếu em nghỉ việc sau khi kết thúc tháng sau thì em có được tiền thất nghiệp hay không hay phải làm đến hết tháng 9?

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp
Ảnh minh họa

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Luật Việc làm năm 2013, Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

 

e) Chết.

Căn cứ theo quy định trên, bạn phải có đủ 4 điều kiện theo quy định trên thì mới được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Cụ thể là: Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động, đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm, chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Thời gian tính đóng Bảo hiểm xã hội.

Thông tin bạn nêu chưa rõ là nếu tính tháng đóng thì hiện tại bạn đã đóng được 11 tháng. Thời gian đóng trước thời gian được cấp sổ bảo hiểm xã hội.

Theo Luật Việc làm năm 2013, Điều 45. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Nghị Định 28/2015/NĐ - CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp.

Điều 13. Hồ sơ theo dõi việc đóng, hưởng bảo hiểm thất nghiệp

1. Hồ sơ theo dõi việc đóng, hưởng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động theo quy định tại Nghị định này là sổ bảo hiểm xã hội.

2. Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành mẫu sổ bảo hiểm xã hội.

Căn cứ theo quy định trên, hồ sơ theo dõi việc đóng là sổ bảo hiểm xã hội. Như vậy, tính thời gian tính đóng bảo hiểm thất nghiệp căn cứ theo sổ bảo hiểm xã hội.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Đã rút trợ cấp một lần, nay muốn được tiếp tục tham gia BHXH

Đã rút trợ cấp một lần, nay muốn được tiếp tục tham gia BHXH

Tháng 9/2017 vợ chồng tôi đi Mỹ định cư, đã rút BHXH một lần. Nay vì lí do gia đình, chúng tôi trở về Việt Nam sinh sống và tìm việc làm.

Vẫn đi làm nhưng muốn được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Vẫn đi làm nhưng muốn được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Tôi nghỉ công ty cũ được 40 ngày và trước đó đã đóng bảo hiểm 3 năm tại công ty. Vừa rồi tôi đi làm bảo vệ cho một cơ quan nhưng không tham gia bảo hiểm xã hội, làm ngày nào lĩnh lương ngày đó.

Xã chứng nhận khuyết tật nhưng vẫn không được hưởng trợ cấp

Xã chứng nhận khuyết tật nhưng vẫn không được hưởng trợ cấp

UBND cấp xã đã cấp giấy chứng nhận mẹ tôi là người khuyết tật nặng, nhưng phòng Lao động - Thương binh và Xã hội nói các bệnh đó không có trong quy định được hưởng trợ cấp.