Báo điện tử chính thống hàng đầu Việt Nam

Lấn làn 1,5 tấc, xe tải gây tai nạn chết người

 - Chồng tôi điều khiển xe tải 5 tấn, do trời khuya nên đã lấn sang đường bên kia khoảng 1.5 tấc (15cm), đâm phải thanh niên đi xe máy bị say rượu đi ngược chiều.

Chồng tôi đi với vận tốc 46km/h còn người thanh niên đó đi 60-70km/h. Kết quả thanh niên đó chết tại chỗ, chúng tôi đã phụ gia đình bị nạn tiền mai táng và chi phí hỗ trợ, hai bên thỏa thuận và đã ký giấy bãi nại, giờ chỉ đợi ngày hầu tòa. Vậy liệu chồng tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không? Mức phạt sẽ ra sao?

Lấn làn 1,5 tấc, xe tải gây tai nạn chết người
Ảnh minh họa

Theo thông tin bạn cung cấp, trong khi tham gia giao thông chồng bạn điều khiển xe tải 5 tấn có đi lấn làn xe và đã gây tai nạn giao thông dẫn đến hậu quả chết người. Các cơ quan tiến hành tố tụng sẽ tiến hành điều tra, khởi tố vụ án để xử lý trách nhiệm hình sự theo đúng quy định pháp luật theo Điều 260 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ.

1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương có thể 61% trở lên;

 

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

Theo quy định cuả pháp luật hình sự thì không phải mọi trường hợp có đơn bãi nại của người bị hại thì đều không phải chịu trách nhiệm hình sự mà chỉ có những tội danh quy định tại khoản 1 Điều 155 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 các trường hợp khởi tố theo yêu cầu người bị hại: “1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.”

Trong trường hợp này dù bên thân nhân người bị hại đã ký đơn bãi nại nhưng người có hành vi vi phạm pháp luật vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi của mình. Đơn bãi nại có thể được xem xét là tình tiết giảm nhẹ khi Tòa án đưa ra mức hình phạt.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc