Lấy trộm dây chuyền vàng... biếu mẹ

 - Tôi bị trộm lấy tài sản gồm vàng, tiền, điện thoại và ipad. Lúc công an bắt được kẻ lấy trộm và gọi tôi lên nhận dạng, tôi thấy hắn có đeo dây chuyền vàng của tôi.

Đến khi tòa tuyên án và thi hành án, tôi có yêu cầu lấy lại sợi dây chuyền đó của mình thì được trả lời, sợi dây đó kẻ trộm đã đưa cho mẹ anh ta. Vậy tôi làm thế nào để đòi được sợi dây chuyền vàng của mình?

tư vấn pháp luật hình sự,tội phạm,bồi thường thiệt hại
Tôi không biết làm thế nào để lấy lại tài sản của mình (Ảnh minh họa)

Theo quy định tại Điều 76 Bộ luật tố tụng hình sự 2003 thì việc xử lý vật chứng được thực hiện như sau:

Điều 76. Xử lý vật chứng

1. Việc xử lý vật chứng do Cơ quan điều tra quyết định, nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn điều tra; do Viện kiểm sát quyết định, nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn truy tố; do Toà án hoặc Hội đồng xét xử quyết định ở giai đoạn xét xử. Việc thi hành các quyết định về xử lý vật chứng phải được ghi vào biên bản.

2. Vật chứng được xử lý như sau:

 

a) Vật chứng là công cụ, phương tiện phạm tội, vật cấm lưu hành thì bị tịch thu, sung quỹ Nhà nước hoặc tiêu huỷ;

b) Vật chứng là những vật, tiền bạc thuộc sở hữu của Nhà nước, tổ chức, cá nhân bị người phạm tội chiếm đoạt hoặc dùng làm công cụ, phương tiện phạm tội thì trả lại cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp; trong trường hợp không xác định được chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp thì sung quỹ Nhà nước;

c) Vật chứng là tiền bạc hoặc tài sản do phạm tội mà có thì bị tịch thu sung quỹ Nhà nước;

d) Vật chứng là hàng hóa mau hỏng hoặc khó bảo quản thì có thể được bán theo quy định của pháp luật;

đ) Vật chứng không có giá trị hoặc không sử dụng được thì bị tịch thu và tiêu huỷ.

3. Trong quá trình điều tra, truy tố, xét xử, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này có quyền quyết định trả lại những vật chứng quy định tại điểm b khoản 2 Điều này cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp, nếu xét thấy không ảnh hưởng đến việc xử lý vụ án.

4. Trong trường hợp có tranh chấp về quyền sở hữu đối với vật chứng thì giải quyết theo thủ tục tố tụng dân sự.

Theo đó, tài sản của bạn thuộc trường hợp quy định tại điểm b, khoản 2 Điều này thì được trả lại cho chủ sở hữu. Trường hợp có tranh chấp về quyền sở hữu đối với vật chứng thì sẽ được tòa án xem xét, giải quyết theo thủ tục tố tụng dân sự.

Tư vấn bởi Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

 
 

Tin liên quan