Bị cha mẹ từ mặt, anh trai kiện các em đòi chia thừa kế

 - Hiện tôi đang có thắc mắc về luật thừa kế tài sản, mong luật sư tư vấn giúp?

Anh trai tôi 37 tuổi nhưng không có việc làm ổn định, thường xuyên nhậu nhẹt, cờ bạc, chơi lô đề thua hết hàng trăm triệu đồng. Cha mẹ tôi khuyên can không được nên quyết định viết giấy từ mặt, không coi anh là con, lập di chúc chỉ để lại tài sản cho tôi và em út. 

Anh tôi rất bức xúc, muốn kiện ra tòa để phân xử lại. Xin hỏi luật sư, theo luật thừa kế tài sản, anh tôi có chia tài sản không?

luật thừa kế tài sản, chia tài sản, di chúc
Theo luật thừa kế tài sản thì anh tôi có được chia thừa kế? (Ảnh minh họa)

Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất: Hiện tại cha mẹ bạn vẫn còn sống nên theo quy định tại Điều 633 và Điều 636 Bộ luật dân sự thì bạn chưa có quyền yêu cầu phân chia tài sản của cha mẹ bạn.

Thứ hai: Theo quy định tại Điều 648 Bộ luật dân sự thì Người lập di chúc có quyền

 

“1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;

2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;

3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;

4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế;

5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.”

Như vậy, theo luật thừa kế tài sản, nếu cha mẹ bạn đã có di chúc, trong đó có nội dung truất quyền thừa kế của anh trai bạn do anh bị cha mẹ từ mặt trước đó, đồng thời để lại toàn bộ tài sản cho bạn và em út thì khi cha mẹ bạn mất đi, anh bạn sẽ không được hưởng di sản do cha mẹ để lại.

Tư vấn bới Luật sư Hoàng Tuấn Anh; Công ty Luật Themis; SĐT: 0986663459.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

 
 

Tin liên quan