Phát hiện không phải con đẻ, tôi muốn từ chối làm khai sinh

 -  Tôi không muốn điều đó nên đã từ chối. Xin hỏi luật sư tôi có quyền từ chối làm cha của đứa trẻ không?

Phát hiện không phải con đẻ, tôi muốn từ chối làm khai sinh
Ảnh minh họa

Theo quy định tại Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về việc xác định cha, mẹ:

“1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

 

2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được tòa án xác định".

Bên cạnh đó, khoản 2 Điều 89 Luật Hôn nhân và gia đình cũng quy định: “Người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó không phải là con mình”.

Theo các quy định vừa trích dẫn ở trên, dù bạn khẳng định bạn không phải là cha đứa trẻ, nhưng đứa trẻ được sinh ra trong thời kỳ hôn nhân nên về nguyên tắc, đứa trẻ vẫn được xác định là con chung của vợ chồng bạn.

Nếu không muốn nhận đứa trẻ là con, bạn cần có chứng cứ để chứng minh. Sau đó bạn có thể yêu cầu tòa án xác định không phải là cha đứa trẻ.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc