Báo điện tử chính thống hàng đầu Việt Nam

Tết Nguyên đán, phạm nhân hưởng tiêu chuẩn ăn gấp 5 lần ngày thường

 - Anh trai tôi phạm tội trộm cắp, đang thực hiện hình phạt tù 3 năm. Xin hỏi ngày Tết ở trong tù thì phạm nhân có được chế độ đãi ngộ nào của Nhà nước không?

Tết Nguyên đán, phạm nhân hưởng tiêu chuẩn ăn gấp 5 lần ngày thường
Ảnh minh họa

Nghị định số 90/2015/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số điều của Nghị định số 117/2011/NĐ-CP của Chính phủ quy định về tổ chức quản lý phạm nhân và chế độ ăn, mặc, ở, sinh hoạt, chăm sóc y tế đối với phạm nhân. Căn cứ quy định tại Điều 1 Nghị định 90/2015/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 117/2011/NĐ-CP:

Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số quy định tại Khoản 1 Điều 8 như sau:

Chế độ ăn, nghỉ lao động trong các ngày Lễ, Tết của phạm nhân được thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 29, Khoản 1 Điều 42 Luật Thi hành án hình sự và Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động năm 2012.

Theo đó, đối chiếu với quy định tại Khoản 1 Điều 29, Khoản 1 Điều 42 Luật Thi hành án hình sự và Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động năm 2012 thì phạm nhân được hưởng chế độ cụ thể sau:

Điều 29 Luật Thi hành án hình sự quy định: Chế độ lao động của phạm nhân

 

1. Phạm nhân được tổ chức lao động phù hợp với độ tuổi, sức khỏe và đáp ứng yêu cầu quản lý, giáo dục, hòa nhập cộng đồng; được nghỉ lao động các ngày thứ bảy, ngày chủ nhật, lễ, tết theo quy định của pháp luật. Thời gian phạm nhân lao động và học tập, học nghề không quá 8 giờ trong 1 ngày. Trường hợp đột xuất hoặc thời vụ, Giám thị trại giam có thể yêu cầu phạm nhân làm thêm giờ nhưng không được quá 2 giờ trong 1 ngày. Trường hợp phạm nhân lao động thêm giờ hoặc lao động trong ngày thứ bảy, chủ nhật thì được nghỉ bù hoặc bồi dưỡng bằng tiền, hiện vật.

Điều 42 Luật Thi hành án hình sự quy định: Chế độ ăn, ở đối với phạm nhân

1. Phạm nhân được bảo đảm tiêu chuẩn định lượng về gạo, rau xanh, thịt, cá, đường, muối, nước mắm, bột ngọt, chất đốt. Đối với phạm nhân lao động nặng nhọc, độc hại theo quy định của pháp luật, thì định lượng ăn được tăng thêm. Ngày Lễ, Tết theo quy định của pháp luật, phạm nhân được ăn thêm nhưng mức ăn không quá năm lần tiêu chuẩn ăn ngày thường. Căn cứ yêu cầu bảo đảm sức khỏe của phạm nhân trong quá trình giam giữ, lao động, học tập tại nơi chấp hành án, Chính phủ quy định cụ thể định mức ăn phù hợp với điều kiện kinh tế, ngân sách và biến động giá cả thị trường. Giám thị trại giam, Giám thị trại tạm giam, Thủ trưởng cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện có thể quyết định hoán đổi định lượng ăn cho phù hợp với thực tế để bảo đảm cho phạm nhân ăn hết tiêu chuẩn.

Căn cứ theo các quy định trên, phạm nhân trong Ngày Tết Nguyên đán phạm nhân được ăn gấp 5 lần tiêu chuẩn ăn ngày thường, được nghỉ lao động các ngày lễ, tết theo quy định của pháp luật.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc