Thua độ bóng đá: muốn kiện ngược lại nhà cái

 - Trong trận Đức – Mexico vòng bảng Worldcup vừa rồi, tôi cá cược đội Đức thắng, kết quả tôi thua cược mất 100 triệu đồng. Tôi mới trả cho nhà cái được 60 triệu, còn 40 triệu xin khất 2 tháng nữa trả nốt. Tuy nhiên họ không chịu, nằng nặc đòi tôi trả hết bằng được. Họ còn cho người đến nhà dọa dẫm bố mẹ tôi. Xin hỏi luật sư nếu tôi tố cáo công an thì trường hợp này tôi bị xử phạt thế nào?

Thua độ bóng đá: muốn kiện ngược lại nhà cái
Ảnh minh họa

Theo Nghị định số 06/2017/NĐ-CP về kinh doanh đặt cược đua ngựa, đua chó và bóng đá quốc tế tại Điều 3 Nguyên tắc kinh doanh đặt cược:

 “Kinh doanh đặt cược là hoạt động kinh doanh có điều kiện, không khuyến khích phát triển, chịu sự kiểm soát chặt chẽ của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền để đảm bảo tuân thủ đúng quy định tại Nghị định này và quy định của pháp luật có liên quan.”

Người tham gia và đơn vị tổ chức kinh doanh phải tuân thủ những điều kiện quy định chặt chẽ của pháp luật. Mọi hành vi đặt cược cá độ trái với quy định của Nghị định 06/2017/NĐ-CP đều bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Nghị định số 06/2017/NĐ-CP tại Điều 3 Chỉ những doanh nghiệp được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh đặt cược theo quy định tại Nghị định này và doanh nghiệp quy định tại khoản 1 Điều 79 Nghị định này mới được kinh doanh đặt cược.

Đối với kinh doanh cá cược bóng đá quốc tế,  Chính phủ sẽ cho phép một doanh nghiệp được phép thí điểm trong 5 năm. Doanh nghiệp thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế phải có vốn điều lệ tối thiểu 1.000 tỷ đồng và đáp ứng các quy định khác.

Người Việt Nam, người nước ngoài phải đủ 21 tuổi trở lên mới được tham gia đặt cược với mức tối thiểu 10.000 đồng, tối đa một triệu đồng trong một ngày cho từng sản phẩm. Việc đặt cược phải diễn ra ở đúng điểm kinh doanh được phép tổ chức thì mới được coi là hợp pháp.

Nếu Doanh nghiệp nhận cá cược không có Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thì có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị Định 06/2017 Điều 51. Hành vi vi phạm quy định về quản lý, sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh đặt cược đua ngựa, đặt cược đua chó và đặt cược bóng đá quốc tế

3. Phạt tiền từ 180.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh đặt cược khi chưa được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh đặt cược, trừ các doanh nghiệp quy định tại khoản 1 Điều 79 Nghị định này.

 

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện vi phạm hành chính quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

Bạn không nói rõ số tiền bạn cá độ là bao nhiêu nên theo quy định tại Nghị Định 06/2017/NĐ-CP bạn có nghĩa vụ tuân thủ các quy định của pháp luật về kinh doanh đặt cược và Thể lệ đặt cược được công bố. Nếu có tranh chấp về số tiền đặt cược cần căn cứ vào thể lệ đặt cược đã được công bố tại doanh nghiệp.

Nếu cá độ trái quy định tại Nghị Định 06/2017 thì người chơi có thể bị xử phạt theo Nghị Định 167/2013/NĐ-CP hoặc nếu đủ yếu tố cấu thành tội phạm quy định tại Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 điều 321 về tội đánh bạc.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Cá độ bóng đá thế nào mới hợp pháp?

Cá độ bóng đá thế nào mới hợp pháp?

Xin hỏi luật sư luật pháp Việt Nam có quy định hình thức nào là cá cược bóng đá hợp pháp hoặc không vi phạm pháp luật không?

Đánh bạc online cược 300.000 đồng: phạm tội hay không?

Đánh bạc online cược 300.000 đồng: phạm tội hay không?

Em chơi đánh bài online trên một website chuyên tổ chức cá cược trực tuyến. Em mới nạp tiền và chơi tổng tiền cược qua các trận chỉ mới 300.000 đồng, chưa thực hiện việc chuyển tiền ảo thành tiền thật.

Thua độ bóng đá, tôi có nguy cơ bị đi tù

Thua độ bóng đá, tôi có nguy cơ bị đi tù

Tôi chơi cá độ bóng đá thua bạn 10 triệu. Do không trả được tiền nên cậu ta bắt tôi viết giấy cam kết với nội dung “Do không trả được nợ nên tôi để lại cho anh A. chiếc xe máy này thay cho 10 triệu đồng tiền nợ”.