Báo điện tử chính thống hàng đầu Việt Nam

Ô tô vượt phải thế nào cho đúng?

Đi đường có từ hai làn xe ô tô, tài xế cho xe chuyển sang làn bên phải để vượt xe khác sẽ không bị coi là vi phạm lỗi vượt phải.

Theo Điều 14 của Luật Giao thông đường bộ về "vượt xe", "Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được."

Ô tô vượt phải thế nào cho đúng?
 

Điều này khiến nhiều tài xế bị bắt lỗi khi chuyển làn sang bên phải, đi nhanh hơn và vượt xe bên trái. Nhưng cũng có nhiều tài xế cho rằng đây không phải hành vi "vượt về bên phải", gây nên những tranh cãi với CSGT.

Theo đó, CSGT cho rằng vượt về bên phải xe khác là phạm lỗi vượt phải nhưng nhiều tài xế giải thích đó chỉ là chuyển sang làn bên phải để chạy. Trong các văn bản luật và dưới luật cũng không quy định rõ về khái niệm này.

Để giải quyết vấn đề này, Bộ GTVT đã có Thông tư 06/2016 về việc ban hành quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ. Theo đó, Quy chuẩn 41/2016 mới sẽ thay thế cho Quy chuẩn 41/2012 đang dùng hiện nay.

Quy chuẩn 41/2016 định nghĩa cụ thể khái niệm về vượt phải như sau:

Vượt phải là tình huống giao thông trong đó một phương tiện vượt phương tiện khác về phía bên phải của phương tiện bị vượt trên cùng một c