17 tuổi có đủ tuổi đi xe gắn máy?

 - Em năm nay 17 tuổi, đã nghỉ học đi làm. Xin hỏi luật sư em có thể đi xe gắn máy được không?

17 tuổi có đủ tuổi đi xe gắn máy?
Ảnh minh họa

Theo quy định tại khoản 1 điều 58, Luật Giao thông đường bộ: “Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.”

Luật giao thông đường bộ 2008, Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

 

Căn cứ theo quy định trên tại Điểm a, khoản 1 Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

“1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;”

Bạn năm nay 17 tuổi, theo quy định của luật thì bạn có thể đi xe gắn máy với dung tích xi-lanh dưới 50 cm3. 

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Trường hợp nào người đi xe máy được phép vượt đèn đỏ?

Trường hợp nào người đi xe máy được phép vượt đèn đỏ?

Chú tôi bị ngã xe cần chở đi cấp cứu gấp, nhưng do lúc đó vào giờ tan tầm nên đường đông, không thể đi ô tô hay xe cấp cứu. Vì vậy em trai tôi đã chở chú bằng xe máy và vượt đèn đỏ

Xe máy cũ nhiều đời chủ, đăng ký lại tên có khó?

Xe máy cũ nhiều đời chủ, đăng ký lại tên có khó?

Em có mua một chiếc xe máy nhưng không có giấy tờ xe. Vì xe qua nhiều đời chủ nên giờ em muốn đăng ký mới đứng tên mình được không?

Chở người bệnh, xe máy có được phép "tăng ba"?

Chở người bệnh, xe máy có được phép "tăng ba"?

Bố em bị tai biến, ngày nào cũng đi bệnh viện chữa bệnh. Do cả tiền viện phí lẫn taxi đều rất tốn kém, gia đình không lo xuể nên tính đến việc đưa bố đi chữa bệnh bằng xe máy.