Bàng hoàng phát hiện chồng ngoại tình, bồ nhí mang thai

 - Chồng tôi ngoại tình với người yêu cũ, có con riêng đã được 4 tuổi. Nay tôi lại phát hiện ra cô ta tiếp tục mang bầu hơn 3 tháng với chồng tôi. Con gái tôi biết chuyện rất uất ức, thậm chí muốn tự tử. Xin hỏi giờ tôi muốn kiện hai người đó có được không? Họ có thể bị mức phạt nặng nhất ra sao?

Bàng hoàng phát hiện chồng ngoại tình, bồ nhí mang thai
Tôi phát hiện chồng mình quay lại với người yêu cũ

Luật Hôn nhân gia đình 2014 tại Điều 5 quy định cấm người đang có vợ có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác. Tùy theo tính chất, mức độ vi phạm của chồng bạn và cô gái kia mà họ có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Căn theo Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP quy định về vi phạm hành chính về Tư pháp, hôn nhân gia đình quy định về hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn như sau

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

Điều 182 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 thì :

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

 

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Đối với trường hợp của bạn, nếu chưa xảy ra hậu quả nghiêm trọng là làm cho quan hệ hôn nhân dẫn đến ly hôn hoặc làm cho con một trong hai bên tự sát, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm thì chồng bạn và người phụ nữ ngoại tình với chồng bạn có thể  sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đến 3.000.000 dựa theo điểm b và c khoản 1 Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc