Báo điện tử chính thống hàng đầu Việt Nam

Có phải đóng thuế thu nhập cá nhân cho tài sản sau ly hôn?

 - Vợ chồng tôi ly hôn, chia đôi tài sản hiện tại bao gồm: 1 mảnh đất 200m2 ở trung tâm thành phố, 2 căn chung cư trị giá 2,3 tỷ/căn. Xin hỏi luật sư chúng tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân sau khi chia tài sản không?

Có phải đóng thuế thu nhập cá nhân cho tài sản sau ly hôn?
Ảnh minh họa

Khi chia tài sản ly hôn theo bản án của Tòa thì việc phân chia thuộc trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC: “Trường hợp bất động sản (bao gồm cả nhà ở hình thành trong tương lai, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định pháp luật về kinh doanh bất động sản) do vợ hoặc chồng tạo lập trong thời kỳ hôn nhân được xác định là tài sản chung của vợ chồng, khi ly hôn được phân chia theo thỏa thuận hoặc do tòa án phán quyết thì việc phân chia tài sản này thuộc diện được miễn thuế."

Căn cứ theo quy định nêu trên thì mặc dù khi ly hôn quan hệ vợ chồng của hai bạn đã chấm dứt nhưng bất động sản khi ly hôn thuộc trường hợp miễn thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp thỏa thuận phân chia bất động sản chung hoặc do phán quyết của tòa án.

 

Như vậy, trường hợp này cả hai bạn đều không phải tính đóng thế thu nhập cá nhân.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc