Mẹ người yêu bắt đổi dân tộc mới đồng ý cho cưới

 - Cha mẹ tôi là người dân tộc Mường nên để khai sinh hai chị em tôi cũng là dân tộc Mường. Nay tôi quen một người đàn ông và muốn tiến đến hôn nhân nhưng cha mẹ anh ngăn cản, nói muốn kết hôn thì tôi phải đổi sang dân tộc Kinh. Xin hỏi luật sư luật pháp cho cho phép tôi đổi sang dân tộc khác không? Nếu được thì cần những thủ tục gì?

tư vấn, pháp luật, dân tộc
Tôi phải làm thế nào để đổi dân tộc? (Ảnh minh họa)

Theo quy định tại khoản 3 Điều 29 Bộ Luật Dân Sự về Quyền xác định, xác định lại dân tộc thì:

"Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định lại dân tộc trong trường hợp sau đây:

a) Xác định lại theo dân tộc của cha đẻ hoặc mẹ đẻ trong trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ thuộc hai dân tộc khác nhau;

 

b) Xác định lại theo dân tộc của cha đẻ hoặc mẹ đẻ trong trường hợp con nuôi đã xác định được cha đẻ, mẹ đẻ của mình."

Như vậy trong trường hợp này, do cả cha và mẹ bạn đều là người dân tộc Mường nên bạn không có quyền yêu cầu thay đổi dân tộc theo dân tộc Kinh.

Tuy nhiên, việc gia đình bạn trai bạn lấy lý do khác dân tộc để ngăn chặn việc kết hôn thuận tình của 2 bạn là hành vi bị nghiêm cấm theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 5 Luật Hôn Nhân và Gia Đình.

Trong trường hợp này, bạn có thể nhờ chính quyền địa phương giải thích thuyết phục để gia đình bạn trai bạn hiểu và chấp thuận.

Tư vấn bởi Luật sư Hoàng Tuấn Anh; Công ty Luật Themis; SĐT: 0986663459

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

 
 

Tin liên quan