Say rượu lái xe, giằng co với CSGT bị xử phạt thế nào?

 - Anh trai tôi trên đường đi liên hoan về nhà thì bị CSGT gọi lại yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn. Kết quả anh tôi có nồng độ cồn vượt quá,25 miligam/1 lít khí thở, lập biên bản để nộp phạt.

Do say xỉn nên anh tôi đã có hành vi giằng co, xé giấy biên bản và chửi bới người CSGT nên bị công an phường giữ lại. Hiện anh tôi có nguy cơ phải chịu tội chống người thi hành công vụ.

Vậy xin hỏi luật sư trường hợp này mức phạt của anh tôi là bao nhiêu? Anh có phải chịu phạt cả lỗi giao thông khi trong máu có nồng độ cồn không?

giao thông, cảnh sát giao thông, tai nạn giao thông, luật giao thông
Với những hành vi kể trên thì anh tôi có thể chịu mức phạt ra sao? (Ảnh minh họa)

Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất: Hành vi uống rượu khi tham gia giao thông

Đối với người điều khiển phương tiện ô tô khi tham gia giao thông, nếu trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn thì bị xử lý theo quy định tại Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, cụ thể như sau:

- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở;

- Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;

 

- Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

Đối với người điều khiển phương tiện xe máy khi tham gia giao thông, nếu trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn thì bị xử lý theo quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, cụ thể như sau:

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;

- Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở

Như vậy, tùy thuộc vào phương tiện được điều khiển cũng như mức độ cồn vượt quá mà anh bạn phải chịu mức xử phạt hành chính tương ứng.

Thứ hai: Hành vi chống người thi hành công vụ.

Hành vi giằng co, xé giấy biên bản và chửi bới người CSGT có thể được xác định là hành vi dùng vũ lực nhằm cản trở người thi hành công vụ thực hiện nhiệm vụ của họ.

Tùy vào hậu quả xảy ra trên thực tế, cũng như mức độ nguy hiểm của hành vi mà anh bạn có thể bị xử phạt hành chính với mức tiền từ 2-5 triệu đồng theo quy định tại Khoản 2, 3 Điều 20 Nghị định 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội chống người thi hành công vụ theo Điều 257 Bộ luật hình sự, cụ thể: “Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm…”

Tư vấn bới luật sư Hoàng Tuấn Anh; Công ty Luật Themis; DĐ: 0986663459; Mail: luatthemis@gmail.com

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

 
 

Tin liên quan