Báo điện tử chính thống hàng đầu Việt Nam

Vợ vào nhà nghỉ với người đàn ông khác có coi là ngoại tình?

 - Khi biết vợ vào nhà nghỉ với người đàn ông khác, nếu tôi báo công an đến để giải quyết thì công an có đi giải quyết không? Hai người ngoại tình đó theo pháp luật sẽ bị xử như thế nào?

Vợ vào nhà nghỉ với người đàn ông khác có coi là ngoại tình?
Ảnh minh họa

Theo những thông tin mà bạn cung cấp, được hiểu là hai người đã thành niên có quan hệ tình dục tự nguyện với nhau. Do vậy, có 2 trường hợp như sau:

1. Trường hợp hai bên quan hệ tình dục không vì mục đích mại dâm thì khi bị công an bắt sẽ không bị xử lý trong trường hợp này.

2. Trường hợp một trong hai, hoặc cả hai là người đã có vợ, có chồng mà quan hệ tình dục với nhau thì có vi phạm pháp luật hay không, cụ thể là có vi phạm chế độ hôn nhận một vợ một chồng hay không thì cần phải xem xét hai bên có chung sống với nhau như vợ chồng hay không? Việc xác định có chung sống với nhau như vợ chồng hay không thường dựa trên việc chung sống với nhau một cách thường xuyên và công khai.

Theo quy định tại khoản 7 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, chung sống như vợ chồng là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng.

Theo như bạn trình bày thì vợ bạn vào nhà nghỉ với người đàn không khác. Như vậy, chỉ khi nam, nữ có hành vi chung sống như vợ chồng thì áp dụng xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP được sửa đổi bởi Nghị định 67/2015/NĐ-CP, cụ thể:

Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

 

đ) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

e) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Trường hợp hành vi chung sống như vợ chồng như nêu trên gây hậu quả nghiêm trọng như làm cho gia đình của một hoặc cả hai bên tan vỡ dẫn đến ly hôn, vợ hoặc chồng, con vì thế mà tự sát… sẽ xem xét nếu đủ yếu tố cấu thành tội theo quy định tại Điều 182 Bộ luật hình sự năm 2015 được sửa đổi bổ sung năm 2017.

Điều 182. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Theo đó thì trường hợp vợ bạn vào nhà nghỉ cùng người khác chưa đủ cơ sở để xử lý hành chính hoặc hình sự theo quy định nêu trên.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc