Những lưu ý khi lái xe ô tô qua hầm đường để không bị phạt?

Câu hỏi từ bạn đọc có nội dung: Chào Luật sư! Tôi muốn nhờ Luật sư tư vấn về quy định lái xe ô tô qua hầm đường bộ cần lưu ý những gì để không bị phạt?

Trả lời:

Những lưu ý khi lái xe ô tô qua hầm đường để không bị phạt?
Ảnh minh họa

Căn cứ theo quy định tại Điều 27 Luật giao thông đường bộ năm 2008 thì ngoài việc phải tuân thủ các quy tắc giao thông theo quy định của Luật giao thông đường bộ năm 2008 thì khi đi qua hầm đường bộ cần chú ý quy định sau:

“1. Xe cơ giới, xe máy chuyên dùng phải bật đèn; xe thô sơ phải bật đèn hoặc có vật phát sáng báo hiệu;

2. Chỉ được dừng xe, đỗ xe ở nơi quy định.”

Nếu vi phạm quy định trên sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng theo quy định tại Điểm a, Điểm i Khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

 

“4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; lùi xe, quay đầu xe trong hầm đường bộ; vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định;

i) Dừng xe, đỗ xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định.”

Đồng thời người điều khiển phương tiện có hành vi vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 đến 4 tháng nếu hành vi vi phạm gây tai nạn giao thông (căn cứ theo Điểm c Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung

Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội)

(Theo CafeAuto)