Ô tô đi trên vỉa hè sẽ bị phạt thế nào?

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 1-3 tháng.

Hỏi:

Vào giờ cao điểm tan giờ làm, trên các tuyến đường lớn thường xuyên xảy ra nạn kẹt xe. Đường nào có vỉa hè rộng không chỉ có xe hai bánh mà cả ô tô cũng chạy lên để tìm đường thoát. Việc ô tô chạy trên vỉa hè sẽ bị xử phạt thế nào?

 

Trả lời:

Đi ô tô trên vỉa hè là hành vi mới được bổ sung vào Nghị định 46 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Hành vi này chưa được quy định tại Nghị định số 171/2013 và Nghị định số 107/2014.

vi phạm giao thông, giấy phép lái xe, mức phạt

Cụ thể, tại điểm c khoản 4 Điều 5 Nghị định 46 quy định: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển ô tô và các loại xe tương tự ô tô không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định; điều khiển xe đi qua dải phân cách cứng ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 1-3 tháng. Còn trong trường hợp thực hiện hành vi vi phạm mà gây tai nạn sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 2-4 tháng.

(Theo Pháp luật TP.HCM)