Mới đóng bảo hiểm 3 tháng có được hưởng bảo hiểm y tế?

 - Em dự kiến sinh con vào tháng 8/2018. Công ty dự định đóng bảo hiểm cho em từ tháng 5/2018. Xin hỏi luật sư em có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Mới đóng bảo hiểm 3 tháng có được hưởng bảo hiểm y tế?
Ảnh minh họa

Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

Tại Điều 16 Luật bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi bổ sung 2014 quy định:

“Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;"

Do vậy bạn thuộc đối tượng được người sử dụng lao động đóng hưởng bảo hiểm y tế kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế.

Theo quy định tại Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

 

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.

Căn cứ theo quy định trên, khi công ty mua bảo hiểm cho bạn, bạn có thể sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của mình để được hưởng quyền lợi về bảo hiểm y tế.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Người tàn tật đi làm: dọa cắt trợ cấp xã hội

Người tàn tật đi làm: dọa cắt trợ cấp xã hội

Tôi bị tàn tật tay phải, cử động khó khăn, không thể lao động nặng. Tôi được hưởng trợ cấp 405.000 đồng/tháng. Do hoàn cảnh khó khăn, tôi muốn đi làm thêm gì đó để cải thiện cuộc sống

Làm nông nghiệp, mang thai có được hưởng trợ cấp xã hội?

Làm nông nghiệp, mang thai có được hưởng trợ cấp xã hội?

Vợ chồng tôi chỉ làm nông nghiệp nhưng vẫn tham gia bảo hiểm xã hội nhiều năm nay. Hiện tại vợ tôi có em bé, dự kiến cuối năm sẽ sinh.

Công ty phá sản, lao động nữ sợ mất trợ cấp

Công ty phá sản, lao động nữ sợ mất trợ cấp

Em làm việc cho một công ty dệt kim từ tháng 10/2012 đến nay. Ngày 17/11/2017 công ty tuyên bố phá sản. Lúc này, công nhân trong công ty phát hiện ra công ty vẫn trừ tiền bảo hiểm nhưng chỉ đóng đến hết năm 2015 cho chúng em