Báo điện tử chính thống hàng đầu Việt Nam

Sai thông tin trên giấy đăng ký kết hôn, ly hôn được không?

 - Vợ chồng tôi xảy ra mâu thuẫn không thể giải quyết, nay muốn ly hôn. Tuy nhiên giờ tôi mới phát hiện ra giấy đăng ký kết hôn ghi nhầm thông tin năm sinh của chồng tôi so với chứng minh thư. Vậy chúng tôi có thể tiến hành làm thủ tục ly hôn được không?

Sai thông tin trên giấy đăng ký kết hôn, ly hôn được không?
Ảnh minh họa

Căn cứ theo Điều 28. Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch - Luật hộ tịch năm 2014

“1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.

Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

3. Trường hợp đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Ủy ban nhân dân nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.

Trường hợp nơi đăng ký hộ tịch trước đây là Cơ quan đại diện thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Bộ Ngoại giao để chuyển đến Cơ quan đại diện ghi vào Sổ hộ tịch.”

Căn cứ theo Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch nghị định quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hộ tịch

 

“1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

2. Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.”

Theo nghị định trên, vợ chồng bạn có thể đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi hai bạn đăng ký kết hôn để làm thủ tục chỉnh sửa thông tin trên giấy đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật

Khi thông tin được thay đổi chính xác trên Giấy đăng ký kết hôn thì thực hiện thủ tục ly hôn.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Hỏi về thủ tục đăng ký kết hôn

Hỏi về thủ tục đăng ký kết hôn

Mùa cưới đang đến gần, nhiều cặp vợ chồng trẻ có nguyện vọng tìm hiểu về thủ tục đăng ký kết hôn hợp pháp. Chúng tôi đã tổng hợp và đưa ra cho mọi người tham khảo.

Họ hàng 4 đời có kết hôn được không?

Họ hàng 4 đời có kết hôn được không?

Em tên Hoàng, hiện tại em đang gặp bối rối trong mối quan hệ mong luật sư tư vấn giúp. Người yêu của em tên là Hoài. Chúng em đang có liên hệ họ hàng như sau.

Chưa đăng ký kết hôn, nam nữ không được sống chung?

Chưa đăng ký kết hôn, nam nữ không được sống chung?

Tôi và người yêu chuẩn bị kết hôn nên muốn cô ấy dọn đến sống cùng mình. Chúng tôi ra phường xin đăng kí tạm trú nhưng phường không đồng ý, nói phải có đăng ký kết hôn mới cho phép