Vợ đang mang thai, chồng ngoại tình không có quyền đòi ly hôn

 - Tôi đang mang thai 8 tháng thì chồng ngoại tình, đòi ly dị để cưới bồ trẻ. Tôi chấp nhận nhưng muốn đợi đến khi sinh con xong, vì hiện giờ nếu ly hôn tôi chưa kịp chuẩn bị về điều kiện ăn ở. Tuy nhiên chồng tôi không chịu, đòi ly hôn càng sớm càng tốt. Xin hỏi luật sư anh ta có quyền đòi ly hôn khi tôi đang mang bầu không?

tư vấn pháp luật dân sự, ngoại tình, ly hôn, thủ tục ly hôn
Tôi sắp sinh thì phát hiện ra chồng mình ngoại tình (Ảnh minh họa)

Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định: Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

 

Theo quy định tại khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

“3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

Theo đó, chồng bạn không được quyền yêu cầu ly hôn khi bạn đang có thai, sinh con hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

 
 

Tin liên quan