Cập nhật 24/04/2014 01:14:10 (GMT+7)
Bạn đọc ››

Làm bù, làm thêm tính lương thế nào?

- "Mỗi tuần người lao động được nghỉ ít nhất một ngày (24 giờ liên tục). Người sử dụng lao động có thể sắp xếp ngày nghỉ hàng tuần vào ngày chủ nhật hoặc vào một ngày cố định khác trong tuần".

TIN BÀI KHÁC:

Tôi làm việc trong một công ty có vốn đầu tư nước ngoài. Trong hợp đồng lao động quy định rõ thời gian làm việc từ thứ 2 đến thứ 7. Vào ngày thứ 7, 14/04/2012 do có kế hoạch cắt điện của điện lực khu công nghiệp nên công ty đã bố trí tôi đi làm bù vào ngày chủ nhật 15/04/2012. Và không được tính làm thêm.

Vậy thì công ty tôi có thực hiện đúng theo luật Lao Động Việt Nam hiện hành không? (Câu hỏi của bạn đọc Nguyễn Văn Tuệ).

Ảnh minh họa
Luật sư tư vấn:


Đối với câu hỏi của bạn, tôi xin tư vấn cụ thể như sau:

Theo Điều 72 Bộ Luật Lao động sửa đổi, bổ sung năm 2002 quy định: "Mỗi tuần người lao động được nghỉ ít nhất một ngày (24 giờ liên tục). Người sử dụng lao động có thể sắp xếp ngày nghỉ hàng tuần vào ngày chủ nhật hoặc vào một ngày cố định khác trong tuần".

Trong câu hỏi bạn có nêu do tình hình cung cấp điện có sự thay đổi nên công ty đã bố trí bạn đi làm bù vào ngày chủ nhật 15/04/2012, nhưng bạn không nói rõ ngày thứ 7, 14/04/2012 công ty có cho bạn nghỉ hay không. Vì vậy tôi sẽ tư vấn cho bạn theo 2 trường hợp dưới đây:

Trường hợp 1: Nếu công ty cho bạn được nghỉ ngày thứ bảy 14/04/2012 và đi làm vào ngày chủ nhật 15/04/2012 thì ngày thứ bảy 14/04/2012 được coi như là ngày nghỉ hàng tuần của công ty bạn, còn ngày chủ nhật 15/04/2012 là ngày làm việc bình thường. Do đó, tiền lương trả cho người lao động đi làm vào ngày chủ nhật là tiền lương của ngày làm việc bình thường, công ty không có nghĩa vụ trả tiền làm thêm cho bạn trong trường hợp này.

Trường hợp 2: Nếu công ty không cho bạn nghỉ ngày thứ 7, 14/04/2012 thì họ phải trả tiền làm thêm giờ cho bạn theo quy định tại tại Điều 10 Nghị định số 114/2002/NĐ-CP ngày 31/12/2002 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về tiền lương, cụ thể là:

- Nếu trả lương theo thời gian, thì người lao động được trả lương làm thêm giờ khi làm thêm ngoài giờ tiêu chuẩn.

- Người lao động làm thêm giờ được trả lương làm thêm giờ theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả của công việc đang làm như sau: vào ngày thường, ít nhất bằng 150%; vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%; vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%.

Tư vấn bởi Luật sư Đào Thanh Huyền, điện thoại: 0944479360, địa chỉ email luatsudaothanhhuyen@gmail.com.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ).

 
làm bù, làm thêm giờ, tính lương
 
 
 
 
Đánh giá: 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

© 1997-2013 Báo VietNamNet. All rights reserved.

Thông tin Tòa soạn - Liên hệ Tòa soạn - Nhận tin RSS

® Chỉ được phát hành lại thông tin từ website này khi có sự đồng ý bằng văn bản của báo VietNamNet.

Đơn vị quảng cáo: Công ty cổ phần truyền thông VietNamNet

-     Hà Nội. Tel: 04 3772 7988 - Hotline: 0919 405 885
      Email: vietnamnetjsc.hn@vietnamnet.vn

-     Tp.HCM. Tel: 08 3930 9885 - Hotline: 0919 435 885
      Email: vietnamnetjsc.hcm@vietnamnet.vn

VietNamNet