Giành quyền nuôi con sau khi ly hôn

Chị gái tôi đã ly hôn, đang sống với con nhỏ 2 tuổi. Hiện phía nhà chồng một mực đòi đón bé về nuôi. Chị tôi có quyền từ chối không?

 

Chị gái tôi và chồng kết hôn được 3 năm, có với nhau một bé gái 2 tuổi. Trong quá trình chung sống nảy sinh nhiều mâu thuẫn, rạn nứt tình cảm mà vợ chồng quyết định ly hôn. Bé đang sống với mẹ, điều kiện kinh tế tuy không nhiều nhưng cũng đủ cho hai mẹ con sinh hoạt cơ bản. Nhưng giờ chồng chị một mực đòi đón bé về nhà nội ở, bên nhà chồng thì rất khá giả. Xin hỏi chị gái tôi có quyền từ chối và giữ bé ở lại không?

{keywords}

Luật sư tư vấn:

Sau ly hôn, việc ai là người trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc giáo dục con sẽ được Tòa án xác nhận dựa trên điều kiện về nhân thân, vật chất cũng như tinh thần của người có quyền nuôi con. Theo thông tin bạn cung cấp chưa rõ là Tòa án đã ra bản án xác định người có quyền nuôi con là người mẹ, nếu người bố muốn giành quyền nuôi con thì phải khởi kiện giành lại quyền nuôi con.

Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về người có quyền chăm sóc nuôi dưỡng giáo dục con sau ly hôn như sau:

“Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Trường hợp của bạn, em bé được 2 tuổi đồng nghĩa với việc trực tiếp được hưởng quyền nuôi con theo quy định của pháp luật và bản án của Tòa án cũng đã xác định người mẹ là người được trực tiếp nuôi con.

Hiện nay, người bố muốn giành lại quyền nuôi con, để giữ lại quyền nuôi con, người mẹ cần chứng minh bản thân đủ điều kiện trực tiếp nuôi con theo quy định của pháp luật. Theo quy định tại Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định khi có người yêu cầu thay đổi quyền trực tiếp nuôi con, trừ trường hợp có thỏa thuận giữa bố mẹ của con, Tòa án sẽ căn cứ vào việc người đang trực tiếp nuôi con còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hay không. Các điều kiện đó được xác định cụ thể như sau:

- Điều kiện về vật chất: được hiểu là khả năng kinh tế, công việc ổn định, có thu nhập và chỗ ở hợp pháp để sinh sống, đáp ứng được những nhu cầu chăm sóc tốt nhất cho đứa trẻ;

- Điều kiện về tinh thần: Người có quyền nuôi con không được có hành vi bạo lực đối với con cái, không để con tiếp xúc với cái tệ nạn xã hội; tạo môi trường sống, học tập, vui chơi đảm bảo hình thành và phát triển nhân cách của con tốt nhất.

Như vậy, để giữ lại quyền trực tiếp nuôi con, người mẹ phải chứng minh được mình có đủ các điều kiện trên.

Thạc sỹ - Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Quyền sử dụng đất khi đổi quốc tịch

Quyền sử dụng đất khi đổi quốc tịch

Bố mẹ cho 2 chị em tôi mỗi người một mảnh đất. Tuy nhiên, sắp tới chị sẽ kết hôn với chồng ngoại quốc, sang nước ngoài định cư và đổi quốc tịch. Xin hỏi luật sư, chị tôi còn quyền sở hữu mảnh đất nếu đổi quốc tịch không?

tin nổi bật

Người tố cáo bị buộc thôi việc

Chuyện người tố cáo bị xử lý cho thôi việc là hiện tượng không hiếm trong quá trình đấu tranh phòng chống tham nhũng tiêu cực...

Lương 8 triệu lấy gì tiết kiệm?

Đọc được bài “Vợ không chịu đưa tiền cho tôi đầu tư với lí do muốn sinh con” tôi thấy rất bức xúc với anh chồng tính toán.

Vợ không chịu đưa tiền cho tôi đầu tư với lí do muốn sinh con

Tôi nghĩ rằng cơ hội chẳng chờ một ai, vì vậy muốn tranh thủ lời mời hùn vốn đầu tư của người bạn hay làm ăn chung, nhưng vợ tôi bất ngờ đòi giữ lương của cô ấy.

Người nước ngoài có được đứng tên cùng sổ hồng?

Tôi muốn mua nhà để kinh doanh chung với một người bạn nước ngoài, bạn đó chưa sang Việt Nam lần nào. Xin hỏi, người bạn đó có đứng chung sổ hồng với tôi được không? Bạn đang ở nước ngoài thì có ký được giấy tờ mua nhà không? Xin cảm ơn.

Đóng thuế khi tặng cho cổ phần công ty

Tôi muốn tặng cổ phần cho con trai thì có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không? Mức thuế thu nhập cá nhân quy định thế nào? Xin cảm ơn Luật sư.

Dự án không được thông qua vẫn thu hồi đất

Nhiều vụ việc kéo dài gây bức xúc cho bạn đọc, không giải quyết dứt điểm, kéo dài thời gian khiếu kiện là vấn đề nóng nổi lên trong tháng và đặc biệt là nửa cuối tháng 7/2022.

Căn cứ bồi thường, trợ cấp cho người bị tai nạn lao động

Xin luật sư cho tôi biết căn cứ nào để thực hiện bồi thường, trợ cấp và trả cho người lao động nghỉ việc do tai nạn lao động hay bệnh nghề nghiệp?

Cấp lại sổ đỏ cho tài sản chung sau khi đã ly hôn

Bố mẹ tôi ly hôn cách đây 7 năm, nay có một miếng đất muốn xin cấp lại sổ đỏ và bán đi thì có cần mẹ tôi cùng ký tên?

Tranh chấp quyền sử dụng đất khi hàng xóm xây rào

Nhà tôi làm lại hàng rào nhưng hàng xóm sau khi thống nhất lại xảy ra tranh chấp về đất.

Dân chung cư bày cách phân loại rác thải tại nguồn

Thay vì nấu nhiều đồ ăn rồi bỏ đi lãng phí, ta tính toán lại để sao cho không để dư thừa. Đồ vật nào cần thiết thì mới mua, đồ không cần thiết mà vẫn còn giá trị sử dụng thì làm sạch, sửa chữa rồi đem tặng cho, từ thiện...

Nan giải vấn nạn xử lý rác thải

Chúng ta cần phải đẩy mạnh quyết tâm đầu tư vào việc xử lý vấn nạn rác thải của quốc gia, bởi nó ảnh hưởng tới rất nhiều mặt: ý thức xã hội, vệ sinh môi trường, chất lượng không khí, cảnh quan sạch đẹp, sức khỏe người dân và đẳng cấp quốc gia.

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu tại Bắc Giang

Tôi có một mảnh đất ở Bắc Giang do ông bà để lại và không có giấy tờ đất. Hiện tôi muốn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì thủ tục thực hiện như thế nào?

Xâm lấn di tích quốc gia

Đơn thư trong tháng chủ yếu phản ánh những sai phạm của tổ chức, cá nhân trong việc thực thi những khiếu nại dân sự. Ngoài ra nhiều đơn thư tập trung vào dự án chậm tiến độ bàn giao, gây bức xúc trong dư luận, tạo khiếu kiện kéo dài.

Vợ đang ở nước ngoài, nộp đơn ly hôn ra sao?

Vợ chồng tôi ly hôn nhờ tòa giải quyết phân chia tài sản. Chúng tôi có một mảnh đất 200m2 nhưng hiện tại, vợ cũ lại ở nước ngoài. Vậy tôi cần nộp đơn ly hôn ra sao?

Con riêng vẫn được chia thừa kế

Bố mẹ tôi không có đăng ký kết hôn, tôi là con riêng của bố, mang họ bố. Xin hỏi sau này tôi có được hưởng thừa kế của bố không?