giáo viên

Cập nhật các tin tức liên quan về giáo viên mới nhất.

Hiệu trưởng ở Lào Cai: 'Cho học sinh dùng smartphone, chưa thấy em nào hư'

“Chúng tôi luôn khuyến khích phụ huynh trang bị cho con em mình smartphone nhằm phục vụ việc học. Kể từ năm 2017 đến nay, chưa thấy học sinh nào hư hỏng vì dùng điện thoại cả” - một hiệu trưởng ở Lào Cai chia sẻ.

Sẽ cho phép người 'ngoại đạo' trở thành giáo viên tiểu học

Bộ GD-ĐT vừa giới thiệu dự thảo thông tư ban hành Chương trình và thực hiện bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm cho người tốt nghiệp trình độ đại học ngành phù hợp có nguyện vọng trở thành giáo viên tiểu học. 

Cho sử dụng điện thoại trong lớp, giáo viên lo 'lệch pha' với học trò

"Nếu không kiểm soát chặt sẽ dễ loạn, bởi lớp học sẽ mất tập trung và tạo nên cảm giác “lệch pha” giữa thầy và trò. Hơn nữa, ai dám chắc các em đều sử dụng đúng mục đích hay chơi game, buôn chuyện...”.

Phụ huynh 'chia rẽ' trước quy định cho học sinh dùng điện thoại trong giờ

Trong khi nhiều người cho rằng điện thoại thông minh là công cụ hữu hiệu giúp học trò mở rộng kiến thức ngoài sách vở, không ít phụ huynh lại lo lắng, ranh giới giữa game và tra cứu thông tin học tập chỉ cách nhau một cú ấn nút.

Bộ GD-ĐT nói rõ về việc cho học sinh dùng điện thoại trong lớp

"Ở các quốc gia có điều kiện, học sinh khi đến lớp có thể vừa thực hiện các bài học trên lớp vừa có thể tra cứu thông tin.... Giáo viên tổ chức cho học sinh học tập theo cách như vậy để phát triển phẩm chất, năng lực".

Nữ giáo viên Đồng Tháp giành giải Nhất viết về tấm gương làm theo lời Bác

Ngày 18/9, lễ tổng kết, trao giải cuộc thi viết “Những tấm gương tâm huyết, sáng tạo học và làm theo lời Bác” năm học 2019-2020 đã diễn ra tại Hà Nội.

Hơn 150 giáo viên bị 'quên' nâng lương: Sở GD-ĐT Cần Thơ nhận sai

Sở GD - ĐT Thành phố Cần Thơ thừa nhận có sai sót, chậm trễ trong vụ hơn 150 giáo viên xuất sắc bị “quên” nâng bậc lương trước hạn”.

Bộ GD-ĐT cho phép học sinh dùng điện thoại di động trong giờ học

Bộ GD-ĐT cho rằng, thay đổi này nhằm phù hợp với việc ứng dụng công nghệ thông tin trong dạy học. Tuy nhiên, học sinh chỉ được sử dụng điện thoại trong giờ học để phục vụ cho việc học tập và được sự đồng ý của giáo viên.

Điểm sàn xét tuyển ĐH ngành sư phạm năm 2020 là 18,5

Bộ GD-ĐT vừa công bố quyết định về việc xác định ngưỡng đảm bảo chất lượng đầu vào đối với ngành, nhóm ngành đào tạo giáo viên trình độ đại học và ngành Giáo dục mầm non trình độ cao đẳng 2020.

Đình chỉ vụ án liên quan thầy giáo cho học sinh diễn “cảnh nóng”

Hôm nay (15/9), TAND Quận 12, TP.HCM mở phiên xét xử sơ thẩm vụ án dân sự về việc "Yêu cầu hủy các quyết định kỷ luật và bồi thường thiệt hại" giữa nguyên đơn là ông Phạm Quốc Đạt và bị đơn là Trường THPT Võ Trường Toản.

Giáo viên chủ nhiệm rối loạn lo âu vì yêu cầu của phụ huynh

Mỗi ngày đều có rất nhiều phụ huynh hỏi: Con có đeo khẩu trang không? Có rửa tay không? Có giữ khoảng cách an toàn khi ăn không?. Trong khi ngoài việc dạy học, cô Hà còn phải dọn dẹp, vệ sinh lớp học và rất nhiều việc vặt khác.

Đình chỉ 1 hiệu trưởng ở TP.HCM để thanh tra thu-chi

Bà Nguyễn Thị Hồng Yến bị đình chỉ công tác hiệu trưởng Trường Tiểu học Trần Văn Ơn (Q.Tân Bình, TP.HCM) trong 90 ngày để phục vụ thanh tra các khoản thu, chi của trường trong nhiều năm qua.

Lá đơn 'đặc biệt' của nữ sinh giải Nhất môn Toán quốc gia ở Nghệ An

Việc những học sinh xuất sắc, từng đoạt giải quốc gia và có điểm thi cao đăng ký vào ngành sư phạm được xem là một tín hiệu tích cực cho ngành giáo dục.

Giáo viên chưa đáp ứng trình độ chuẩn có thể bị buộc thôi việc

Theo quy định mới của Bộ GD-ĐT, giáo viên chưa đáp ứng trình độ chuẩn được đào tạo có thể sẽ bị buộc phải thôi việc.

Điều gì sẽ xảy ra nếu giáo viên toàn cầu được thay bằng AI?

Nếu thay toàn bộ giáo viên bằng trí tuệ nhân tạo (AI) thì tới một ngày nào đó, điều tồi tệ nhất có thể xảy ra với nhân loại.

Giáo viên ở Nghệ An tử vong khi đi săn cùng đồng nghiệp

Phòng GD-ĐT huyện Kỳ Sơn (Nghệ An) vừa có báo cáo việc một giáo viên bị tử vong khi đi săn.

Bỏ yêu cầu sáng kiến kinh nghiệm trong xếp loại giáo viên từ 20/8

Tiêu chí sáng kiến kinh nghiệm đã không còn xuất hiện trong Nghị định mới về đánh giá, xếp loại chất lượng cán bộ, công chức, viên chức, trong đó có cả đội ngũ giáo viên.

Các tỉnh 'săn lùng' sinh viên giỏi vào ngành Sư phạm

Sở GD-ĐT Nghệ An vừa có tuyển dụng viên chức theo chính sách thu hút giáo viên với một cựu học sinh trường THPT Chuyên Phan Bội Châu và từng 2 lần đạt giải Nhì Quốc gia môn Vật Lý.

Sở Giáo dục Hà Nội hủy kết quả trúng tuyển viên chức của 4 thí sinh

Sở GD-ĐT Hà Nội vừa có quyết định hủy kết quả trúng tuyển đối với 4 thí sinh do không hoàn thiện đủ hồ sơ dự tuyển kỳ thi tuyển viên chức làm việc tại các cơ sở giáo dục công lập trực thuộc Sở năm 2019.

 

Những điểm mới 'chưa từng có' trong thi tuyển giáo viên ở TP.HCM

Năm nay, kỳ tuyển dụng viên chức giáo dục ở TP.HCM xuất hiện điểm mới chưa từng có trước đây, đó là cho phép ứng viên lựa chọn nơi công tác ngay từ bước đăng ký dự tuyển.