đường sắt đô thị

Tin tức mới nhất về đường sắt đô thị

Tỷ phú Phạm Nhật Vượng mở rộng sang hạ tầng: 5 metro, 700.000 tấn thép ray, 200 đoàn tàu

Chỉ trong một ngày, các doanh nghiệp trong hệ sinh thái của ông Phạm Nhật Vượng ký các hợp đồng lớn liên quan đến đường sắt đô thị và sản xuất thép Đây có lẽ là bước ngoặt cho chiến lược đầu tư mới của tỷ phú giàu nhất Việt Nam.

Vinhomes - SGC đầu tư gần 900.000 tỷ đồng xây dựng 5 tuyến metro Hà Nội

Ban Quản lý Đường sắt đô thị Hà Nội và Liên danh Vinhomes - SGC vừa ký kết hợp đồng triển khai 5 tuyến đường sắt đô thị số 1, 2, 8, 10 và 14, tổng mức đầu tư lên đến gần 900.000 tỷ đồng theo hình thức chìa khóa trao tay. 

5 tuyến metro hơn 253km của Hà Nội hướng tới tàu tự động không người lái

Hà Nội ký hợp đồng thực hiện 5 tuyến đường sắt đô thị dài khoảng 253,5km theo hình thức chìa khóa trao tay, định hướng áp dụng công nghệ tàu tự động không người lái.

Vingroup và Alstom hợp tác chuyển giao công nghệ cho dự án đường sắt đô thị

Ngày 6/10/2026, Vingroup và Alstom đã ký hợp đồng hợp tác. Theo đó, Alstom sẽ chuyển giao công nghệ để sản xuất, lắp ráp tại Việt Nam và cung cấp tổng 200 đoàn tàu Metropolis, nhằm sớm đưa các dự án đường sắt đô thị Hà Nội vào hoạt động.

Cuối 2026, TPHCM khởi công 3 tuyến metro dài gần 90km, vốn hơn 254.000 tỷ đồng

TPHCM gấp rút hoàn thiện hồ sơ 3 tuyến metro Thủ Dầu Một - TPHCM, Tân Sơn Nhất - Phú Hữu và Bình Dương - Suối Tiên dài 90km, vốn 254.000 tỷ đồng, sẵn sàng khởi công cuối năm nay.

Hà Nội dự kiến bồi thường về đất gấp 2 lần quy định cho 7 dự án đường sắt

UBND TP Hà Nội đang lấy ý kiến người dân về dự thảo nghị quyết thí điểm một số cơ chế, chính sách đặc thù, đặc biệt để đầu tư xây dựng 7 dự án đường sắt quan trọng của Thủ đô.

Chủ tịch TPHCM thống nhất nghiên cứu metro số 2 kéo dài đến ranh tỉnh Tây Ninh

TPHCM thống nhất kéo dài tuyến metro số 2 chạy dọc theo quốc lộ 22 đến ranh giới tỉnh Tây Ninh nhằm tăng cường liên kết vùng và đáp ứng nhu cầu giao thông trong tương lai.

TPHCM chốt hạn duyệt hướng tuyến 3 dự án metro trọng điểm trong tháng 8/2026

Trong tháng 8/2026, TPHCM sẽ duyệt xong phương án tuyến metro số 6 (Tân Sơn Nhất - Phú Hữu) cùng 2 tuyến kết nối Bình Dương, hướng tới khởi công các depot cuối năm và chính thức thi công công trình dịp 30/4/2027.

TPHCM tham vấn phương án xây 2 ga ngầm metro kết nối sân bay Tân Sơn Nhất

TPHCM đang lấy ý kiến về phương án hướng tuyến Metro số 6, trong đó đề xuất bố trí 2 ga ngầm kết nối trực tiếp với sân bay Tân Sơn Nhất là điểm đáng chú ý.

Chi tiết lộ trình 5 tuyến đường sắt đô thị Hà Nội vừa khởi công

5 tuyến đường sắt đô thị Hà Nội vừa khởi công kết nối trực tiếp sân bay Nội Bài, ga Hà Nội, Ngọc Hồi, Hòa Lạc, Thư Lâm, Cổ Loa, Ocean Park và các khu vực động lực phát triển của thủ đô.

Liên danh Vinhomes - Vinspeed làm tổng thầu EPC 5 dự án đường sắt đô thị Hà Nội

Sáng 22/6, cùng với 3 dự án nhà ở cho thuê tại phường Việt Hưng, phường Long Biên và khu đô thị Pháp Vân - Tứ Hiệp, Hà Nội đã khởi công 5 dự án đường sắt đô thị mới.

Hà Nội triển khai chương trình hạ tầng đô thị quy mô lớn chưa từng có

UBND thành phố Hà Nội sáng nay tổ chức lễ khởi công đồng thời 5 tuyến đường sắt đô thị và 3 dự án nhà ở cho thuê.

TPHCM tăng tốc thủ tục, phấn đấu khởi công metro nối Tân Sơn Nhất cuối năm 2026

TPHCM phấn đấu hoàn thành phê duyệt hướng tuyến metro số 6 đoạn Tân Sơn Nhất - Phú Hữu trong tháng 6/2026, trình báo cáo cuối kỳ vào tháng 10 để kịp khởi công dự án vào cuối năm.

Lộ diện 7 tuyến metro trọng điểm đưa TPHCM cán mốc 200km đường sắt đô thị

Nhằm cán mốc 200km đường sắt vào năm 2030, TPHCM lên kế hoạch triển khai 7 tuyến metro trọng điểm kết nối liên vùng, với tổng nhu cầu vốn khổng lồ hơn 17 tỷ USD

Bồi thường metro Bến Thành - Cần Giờ giảm gần 3.000 tỷ so với dự kiến

Phương án chi phí bồi thường siêu dự án metro Bến Thành - Cần Giờ vừa được trình thẩm định đã giảm mạnh gần 3.000 tỷ đồng, tối ưu hóa ngân sách lớn trước khi triển khai.

Metro Bến Thành - Thủ Thiêm xuyên lòng sông Sài Gòn, ga ngầm sâu kỷ lục 33m

Dự án metro Bến Thành - Thủ Thiêm dài 6,2km, đi ngầm toàn tuyến, với nhà ga sâu nhất TPHCM (33m), kết nối trung tâm hiện hữu với Khu đô thị mới Thủ Thiêm.

Đường sắt tốc độ cao: Điều kiện tiên quyết chọn đối tác là chuyển giao công nghệ cho Việt Nam

Với dự án đường sắt tốc độ cao Bắc - Nam, Phó Thủ tướng thường trực Phạm Gia Túc lưu ý việc lựa chọn đối tác chuyển giao công nghệ cần phải gắn với điều kiện tiên quyết là chuyển giao công nghệ cho Việt Nam.

Đầu tư gần 744.000 tỷ đồng xây 30 tuyến đường sắt đô thị cho Hà Nội, TPHCM

Bộ trưởng Xây dựng Trần Hồng Minh cho biết, dự kiến Hà Nội phát triển 18 tuyến đường sắt đô thị, trong khi TPHCM đầu tư 12 tuyến, cần khoảng 743.907 tỷ đồng để làm 2.224km.

Cận cảnh loạt cây 'khủng' được đốn hạ ở TPHCM để thi công ga ngầm metro số 2

Trên đường Trường Chinh (phường Tân Sơn, TPHCM), nhiều cây xanh đang được đốn hạ, di dời để giải phóng mặt bằng thi công ga ngầm Phạm Văn Bạch (S10), tuyến metro số 2 (Bến Thành – Tham Lương).

TPHCM đề xuất đầu tư hơn 124.000 tỷ đồng xây dựng 2 tuyến metro trên cao

Hai tuyến metro kết nối TPHCM và Bình Dương (cũ) được liên danh Becamex - THACO đề xuất đầu tư với tổng vốn hơn 124.000 tỷ đồng. Dự kiến dự án sẽ khởi công năm 2027 và đưa vào vận hành từ năm 2030.